แนะนำวิธีการเลือกลง OS เวอชั่นต่างๆ หน่อยครับ

artbum's picture
78
ผมอยากทราบว่าเรามีวิธีการเลือกลง OS เวอชั่นต่างๆยังไงครับ อย่างเช่นเครื่องที่ผมใช้เป็น macbook alu 2.0 late 2008 ลองเข้าไปดูตามเว็บ ซื้อหนังสือมาอ่านก็เห็นบอกว่าเครื่องผมสามารถลง 10.8 ได้

ทีนี้เครื่องมันก็เริ่มเก่าแล้ว เราควรจะลงตามที่ในเว็บแจ้งไว้มั๊ยครับ รวมถึงประสิทธิภาพ การใช้งานทรัพยากรในเครื่อง จะเป็นยังไงครับ

หรือสำหรับเครื่องเก่าก็ควรจะใช้ OS เวอร์ชั่น ที่ติดมากับเครื่องตอนซื้อครับ

ขอบคุณครับ

CANLOF's picture
232
ลง OS ไหนก็ได้ครับ

ลง OS ไหนก็ได้ครับ แต่ดูสเปคที่ในเว็ปแนะนำด้วย ถ้าเครื่องเราสเปคถึงก็ไหวครับ

เดี๋ยวนี้ App เริ่มไม่ค่อยรองรับ OS เก่าแล้ว ถ้า App ไหนที่เราได้ใช้แล้วต้องการ OS ใหม่ก็จำเป็นต้องลงครับ

ส่วนตัวผมยังใช้ 10.6.8 อยู่ครับ แจ่ม แจ่ม

minemind's picture
3876
late alu 2008 ถ้าจะลง lion

late alu 2008 ถ้าจะลง lion หรือ mountain lion ควรจะ upgrade ram ให้มากกว่า 4gb หรือเปลี่ยน hdd ให้เป็น ssd ครับจะช่วยได้มาก

artbum's picture
78
ram เพิ่มเป็น 8 gb

ram เพิ่มเป็น 8 gb แล้วครับแต่ hdd ยังใช้ของเดิมอยู่ 160gb เองแต่ผมก็ใช้อะไรไม่มากครับ เลยคิดว่าเพียงพออยู่