เวลาเสียบสายชาร์จ macbook มันมีประกายไฟขึ้นครับ

artbum's picture
78
อยากรู้วิธีเสียบสายชาร์จ macbook อย่างถูกต้องครับ อย่างถ้าผมเดินทางไปข้างนอกที่ไม่มีปลั๊กรางแบบมีสวิทปิด-เปิด ผมก็จะเสียบเข้าไปที่ก่อนที่จะเอาสายมาต่อกับเครื่อง พอเสียบทีไร มันจะมีเสียงแป๊ะๆๆ กับมีประกายไฟทุกครั้งเลยครับ มันจะทำให้เครื่องเสียมั๊ยครับ แล้วอันตรายมั๊ย

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าแบบนั้น

ก็แนะนำให้เสียบปลั้กไฟก่อน เสร็จแล้วค่อยนำขั้วด้านที่จะต่อเชื่อมกับเครื่อง MacBook เสียบภายหลังครับ

ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ แต่จะเป็นเฉพาะบางเต้ารับครับ เข้าใจว่าบางเต้ารับขั้วทองแดงด้านในอาจจะหลวมหรือมีคุณภาพไม่ดี เลยเกิดประกายไฟได้ครับ

78
ประกายไฟนี้มัผลเสียกับตัว

ประกายไฟนี้มัผลเสียกับตัว ที่ชาร์จไฟเข้าเครื่องมั๊ยครับ (ผมก็เรียกไม่ถูกด้วย มันจะเป็นสี่เหลี่ยมๆ สีขาวน่ะครับ)

pippo's picture
2469
ทางที่ดี

ในขั้นต้นก็หลีกเลี่ยงเต้ารับไหนที่เกิดประกายไฟ ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

78
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาช่วยตอบครับ

minemind's picture
3876
ถ้ามันมีสะเก็ดบ่อยๆ

ถ้ามันมีสะเก็ดบ่อยๆ กลัวว่าบางทีมันอาจจะไหม้น่ะครับ