บังเอิญ ลบหนังไป จะกู้ได้ไหมครับ

kittikorn's picture
272
ผมได้เก็บไฟล์หนังใน finder- movies ไว้สองเรื่อง บังเอิญไปลบมัน แต่ต้องการกลับคืน จะมีวิธีไหมกู้ได้บ้างครับ ผมกด empty trash ไปแล้วครับ ทำไปประมาณหนี่งอาทิคย์แล้วครับ ช่วยแนะผมหน่อยครับ

minemind's picture
3876
ถ้าใช้ data rescue

ถ้าใช้ data rescue น่าจะกู้ได้ครับ แต่ใช้เวลานานมาก ผมว่า download ใหม่น่าจะไวกว่า

272
คุณ minemind ครับ data

คุณ minemind ครับ data rescue เป็น app แล้วหาได้จากไหนครับ ที่ว่าใข้เวลานาน นี่สัก เท่าไหร่ครับ ถ้ายิ่งลบไปนานยิ่งกู้ยากใช่ไหมครับ

minemind's picture
3876
data rescue เป็น shareware

data rescue เป็น shareware ครับ ต้องซื้อ ราคาค่อนข้างแพง และต้องใช้ external hdd เชื่อมต่อในการกู้ไฟล์ครับ ถ้าอยากรู้ราคาเท่าไหร่ ลอง search ใน macupdate ดูก็ได้ครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind คงต้องทำใจแล้วครับ

pippo's picture
2469
แบบนี้ดีที่สุดครับ

"ทำใจ" แต่ถ้าเป็น HDD ทั้งลูกเกิด Bad ขึ้นมาทั้งลูก ซื้อ Data Rescue มากู้จะถือว่าคุ้มมากครับ

ผมเคยกู้ข้อมูลด้วย Data Rescue ได้กลับมาประมาณ 80% ที่เหลือ 20% คือข้อมูลที่ถูกบันทึกบริเวณของ HDD ที่มันเกิด Bad Sector ครับ กู้ขึ้นมาได้ก็ไม่สามารถเปิดได้ครับ ต้องเปิดให้โปรแกรม Data Rescue ทำการ Scan (Deep Scan) ข้ามวัน ห้ามปิดเครื่องครับ ถ้า Scan แบบ Quick Scan จะไม่นานแต่จะได้ข้อมูลที่ถูกบันทึก หรือลบไปไม่นาน พวกนานๆ เก่าๆ ไม่จะขึ้นครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo ไม่ได้คุยกันเสียนาน HDD Bad ผมยังไม่เคยได้ยิน คืนส่วนที่เราเก็บไว้ ใน HDD มันเสียเปิดไม่ได้หรือครับ
ผมเองคงทำไม่ได้ถึงขั้นนั้นครับ ไฟล์ที่ลบไปกำลังหาใหม่ครับ มันเป็นไฟล์เกี่ยวกับสอนเปียโน ทั้งสองไฟล์ จะcopy ไปให้หลานศึกษาครับ
เคยโหลดได้จาก youbute คงต้องค่อยๆหาดูไหม่ ปกติ ไฟล์ที่ลบไปนานๆ แล้วเรากด empty trash ไปแล้ว ยิ่งนานยิ่งกู้ยากใช่ไหมครับ