ปัญหาเฟลซไดรฟ์

krukan's picture
17
ใช้เฟลซไดรฟ์เก็บข้อมูลเป็นปกติ พอเปิดเครื่องมาใหม่เสียบเฟลซไดรฟ์ตัวเดิม ปรากฎข้อความว่าเฟลซไดรฟ์ไม่พร้อมให้ฟอร์แมต ทำไงดีคะ

minemind's picture
3876
อาการเหมือนไม่ได้ eject drive ออกมาเลยทำให้ drive เสียหาย

ลองเสียบกะเครื่องที่เป็น pc ก่อนครับ เผื่อจะ copy file ออกมาได้แล้วค่อยสั่ง format จะดีกว่าครับ

17
ลองแล้วค่ะ

ลองใช้กับ pc แล้วบอกให้ format เหมือนกันค่ะ T^T
เคยลืม eject ค่ะ แต่ตอนที่ใช้หลังสุดนี้อาจเป็นเพราะเสียบ mini display ต่อโปรเจคเตอร์ค่ะ เผอิญขยับเครื่อง ทำให้จอโปรเจคเตอร์ดับครู่หนึ่ง (และสายเสียบอาจไปโดนแฟลชไดรฟ์หลุด ??) เมื่อแรกเปิดเครื่องใหม่มองเห็นไดรฟ์ค่ะ แต่คลิกที่ไฟล์และโฟลเดอร์ไม่ได้จึงรีสตาร์ทเครื่องใหม่ ก็บอกให้formatเลยค่ะ

3876
ไม่อย่างนั้นคงมีทางเดียวแล้วม

ไม่อย่างนั้นคงมีทางเดียวแล้วมั้งครับ คือ format แล้วนั่งกู้ไฟล์เอาทีหลัง

17
ขอบคุณค่ะ

คงต้องทำแบบนั้นแล้วละค่ะ จะพยายามดู

3876
(No subject)

แจ่ม