แบตเครื่องผมยังใช้ได้อีกนานมั๊ยครับ

artbum's picture
78
รบกวนช่วยดูหน่อยครับ ว่าแบตผมมันจะใช้งานได้อีกนานมั๊ยครับ จะได้เตรียมตัว คือเครื่องมันตั้งแต่ late 2008 น่ะครับ แต่ใช้งานน้อยมาก เพิ่งจะมาใช้เอาปลายปีที่ผ่านมานี้แหละครับ พอเช็คดูแล้วมันขึ้นแบบนี้น่ะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2556-06-13_at_12.35.52_PM.png106.16 KB
pippo's picture
2469
ลองสังเกต

อีกวิธีครับ คือถ้าชาร์จทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วถอดออกใช้งาน จะอยู่ได้กี่ชั่วโมง ถ้ามากกว่า 2-3 ชั่วโมง ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ

แต่ถ้าใช้ได้เพียง 1 - 1.5 ชั่วโมง แล้วแบตฯ ลดเร็วมากจนเตือนให้ชาร์จใหม่ แสดงว่าแบตฯ เริ่มไม่สามารถประจุไฟและเก็บไฟไว้ได้แล้วเหมือนปกติแล้วครับ

artbum's picture
78
ชาร์จข้ามคืนหมายถึงว่า

ชาร์จข้ามคืนหมายถึงว่า ต่อให้มันขึ้นว่า 100% และเป็นไฟเขียวแล้วก็ยังให้ชาร์จต่อไปเหรอครับ