ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยน hdd ครับ

artbum's picture
78
เครื่องผมใช้มาตั้งแต่ปี 2009 HDD ขนาด 160 ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเพิ่มความจุ ควรซื้อแบบ EX HDD หรือว่าเป็นจากในเครื่องแล้วเอาตัวเก่าไปทำ EX แทนครับ

minemind's picture
3876
เปลี่ยน hdd เนี่ย ต้องลง os +

เปลี่ยน hdd เนี่ย ต้องลง os + app + data ใหม่เองนะครับ ผมไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนที่ shop จะทำให้รึเปล่านะครับ
แต่ถ้าจะทำ ก็ต้องมี external hdd ไว้ backup ข้อมูลก่อนอยู่ดีครับ

ลองคิดดูก่อนครับว่าจะเอายังไง

artbum's picture
78
เรื่องลง os + app + data

เรื่องลง os + app + data พวกนี้ไม่มีปัญหาครับ พอจะจัดการเองได้ แค่อยากได้ข้อมูลน่ะครับ ว่าควรจะ upgrade hdd ที่มีในเครื่องให้มากขึ้นหรือซื้อ Ex hdd มาอย่างไหนจะเหมาะสมกว่ากันน่ะครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
แล้วแต่ความต้องการเลยครับ

แล้วแต่ความต้องการเลยครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ถ้าเป็นผม แนะนำ ให้ เอาตัว ในเครื่อง ไปเป็น EXT แล้วซื้อ ตัวใหม่..ใส่ เครื่องดี กว่า ครับ..ทำให้ เครื่อง เร็วขึ้น ด้วย..Hdd ใหม่ ถึง จะจานหมุน เหมือน กัน แต่ ของที่ไช้มานานขนาดนั้น มัน..ไม่ลื่น เท่าของใหม่ แน่ๆ ครับ...แล้วก็ ไม่ ค้อง พก EXT ไปตลอดด้วย ..HDD ใส่ เครื่อง มี โอกาส เสีย ช้ากว่า..แบบเป็น EXT ด้วย...ไม่วุ่น วาย เวลาไช้ จริงด้วย ครับ...