=Copyไฟล์จากWindowไปลงMacเจอ.exeทำไงถึงจะเปิดได้ครับ=

thaidisco's picture
4
ผมCopyไฟล์จากวินโดร์ใส่Exthernal HDแล้วจะนำไปใส่ใน Macbook พอเปิดมาเห็นเป็นไฟล์ที่มี .exe หมดเลยและก็เปิดไม่ได้ด้วย ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

4
ลืมบอกไป....

ลืมบอกไป.... เอาไปเสียบในเครื่องพีซีก็เห็นเป็นปกติดีเปิดได้ปกติ

minemind's picture
3876
ติดไวรัสแล้วครับ

ติดไวรัสแล้วครับ

4
ผมหมายถึงไม่ใช่เอาโปรแกรมของว

ผมหมายถึงไม่ใช่เอาโปรแกรมของวินโดร์ไปใส่ในMacครับ ปัญหาของผมคือผมCopyเพลงและภาพจากเครื่องวินโดร์โดยใส่ Exthernal HD แต่พอเอาไปเปิดเพื่อจะใส่ในMacกลับกลายเป็นเห็นเป็นไฟล์ชื่อเพลงและมีนามสกุลเป็นEXE และcopy หรือเปิดเพื่อจะลงในMacไม่ได้ อันดับแรกผมเข้าใจว่าไฟล์หรือExthernal HDนั้นโดนไวรัสกินเข้าให้แล้ว แต่อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรเพื่อให้นำภาพหรือเพลงหรือไฟล์ต่างๆมาลงเครื่องMacได้ ครับผม

minemind's picture
3876
คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ

scan virus ก่อนบน windows ครับ แล้วหลังจากนั้นค่อยลอง copy ดูอีกครั้ง

pippo's picture
2469
เป็็นไปได้ว่า

ไฟล์เพลง หรือไฟล์ภาพจาก Windows ไม่ได้ถูกใส่นามสกุล
ถ้าท่านทราบว่าเป็นนามสกุลอะไร ลองเปลี่ยนตรงๆ เลยบน Mac
เช่น ไฟล์เพลงถ้าทราบว่ามันเป็น .mp3 ก็แก้พิมพ์เปลี่ยนจาก .exe เป็น .mp3 เลย
หรือไฟล์ภาพก็เปลี่ยนเป็น .jpg ประมาณนี้ ลองดูครับ