อยากรวมพาร์ทิชั่นทีมี HFS กั้นกลาง

onlinee's picture
9
HD External 2 TB
Macbook Pro Early 2011
Boot Camp 5.0.5033

ผมอยากเอาพื้นที่ว่างทางฝั่งซ้ายไปรวมกับฝั่งขวาที่ไดรฟ์ไอครับ แต่เพราะมี HFS กั้นกลางอยู่ (รึเปล่า) ถึงรวมไม่ได้
ผมใช้โปรแกรม EaseUS Partition Master 9.2.2 ทั้ง Merge,Resize/Move ลองทำแล้วก็ทำไม่ได้ครับ

minemind's picture
3876
เท่าที่เคยเจอนะครับ ถ้ามีทั้ง

เท่าที่เคยเจอนะครับ ถ้ามีทั้ง 3 format นี่มันลบออกแล้วจะเหลือแค่ free space เปล่าๆ ที่ไม่สามารถนำมา merge ได้ครับ

ที่ผมเคยทำ ถ้าเป็นแค่ hfs+ กะ ntfs อันนี้รวมได้ครับ แต่ hfs+ กับ fat32 นี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่คิดว่าอาจจะเป็นที่ fat32 มากกว่าที่ทำให้ไม่สามารถรวมได้

อาจจะต้องรอท่านอื่นมาตอบอีกทีน่ะครับ แต่ที่ผมทำผมก็ format ใหม่หมดเลย

onlinee's picture
9
ผมลอง merge Fat32+NTFS

ผมลอง merge Fat32+NTFS สองอันนี้รวมกันได้ครับ และในส่วนที่เป็น Free Space ที่เห็นอยู่ผมก็เคยสร้างเป็นพาร์ทิชั่นแล้วกำหนดให้เป็น Logical เพื่อจะมารวมกับไดร์ไอซึ่งเป็น Logical อยุ่แล้วก็รวมไม่ได้ครับ