เกี่ยวกับ airport extreme

bew.poonsin@gmail.com's picture
10
อยากทราบว่า airport extreme สามารถปล่อยสัญญาณ wifi ได้เองหรือไม่คะ หรือต้องมีสัญญาณwifiก่อนแล้วต่อกับ airport extreme เพื่อขยายสัญญาณ ขอบคุณคะ

minemind's picture
3876
คิดว่าทำได้ทั้ง 2 แบบครับ

คิดว่าทำได้ทั้ง 2 แบบครับ ทั้งขยายสัญญาณ และ กระจายสัญญาณด้วยตัวเอง

แต่ถ้าจะซื้อไปต่อกะหอ พัก มันอาจจะไม่เวิร์ค ก็ได้นะครับ ผมไม่แน่ใจว่่ามันจะติดหน้า เว็ปของหอพักรึเปล่าเวลาที่เรา connect เข้าไปด้วย อุปกรณ์อื่นๆ เพราะบางกรณี ที่มันไม่ได้มี mac address ในระบบ มันจะต้อง redirect ไปที่หน้าสมัคร user name password ตลอด มันก็ไม่สามารถใช้งานได้นะครับ

3876
ลองปรึกษากับทาง shop

ลองปรึกษากับทาง shop ก่อนมั้ยครับ เรื่องอุปกรณ์ลองเล่า เคสที่เจอให้เค้าฟัง หรือปรึกษากับทางหอพักดูเผื่อจะมีทางแก้ไข ในกรณีที่เราต้องทำงานหลายๆเครื่อง เช่น ทำงานกลุ่มกับเพื่อน

bew.poonsin@gmail.com's picture
10
คือลองถามเจ้าของหอแล้วเค้าแก้

คือลองถามเจ้าของหอแล้วเค้าแก้ไม่ได้คะเซงมาก บอกว่าให้ไปใช้พีซีแทนแล้วคือเราอยากใช้แมคมากกว่าคะ จึงเล่นเนตไม่ได้เลยคะเลยอยากรู้ว่าair extremeจะใช้เป็นwifiสำหรับให้เครื่องแมคเราเครื่องเดียวได้มั้ย หรือพอมีทางอื่นบ้างมั้ยคะ

3876
ไม่น่าจะมีครับ air port

ไม่น่าจะมีครับ air port extream ก็ทำหน้าที่เหมือน สะพาน เพื่อไปต่อกะ router ขอหอพัก ผมคิดว่ามันไม่ได้ตอบโจทย์ครับ

ikok's picture
10285
ผมเคยใช้ airport express ตอนอยู่หอครับ

แต่กรณีของผมมีสาย lan ตรงภายในห้องนะครับ

วิธี setup ของผมเป็นแบบนี้

จุดสัญญาณ internet (สาย lan ภายในห้อง) -> airport express ครับ

ผมใช้ airport express เป็น wifi router ในตัวเองเลย ซึ่งถ้าคุณต้องการแค่กระจายสัญญาณ internet เป็น wireless ภายในห้องพัก (หรือบ้านเล็ก ๆ ) แค่ airport express ก็น่าจะเพียงพอ และถูกกว่าครับ

แต่คุณจะทำแบบนี้ได้ คุณต้องสามารถเข้าถึงสายสัญญาณ internet โดยตรงเพื่อทำการ setup user/password ให้กับ airport express ได้ด้วยนะครับ (เหมือน setup wifi router ทั่วไป)

ถ้าคุณเข้าถึงสาย lan เพื่อ setup เองไม่ได้ การซื้อ airport อาจจะไม่ใช่ทางออกครับ