เครื่องรุ่นเก่าสามารถใช้ windows 8 ได้มั๊ย

artbum's picture
78
  1. macbook 5.1 late 2008 RAM 8G ใช้ Os x 10.8.4 อยู่ ถ้าจะลง windows 8 เพื่อจะใช้แค่ MS Office โดยใช้ผ่าน Paralles Desktop สามารถทำได้มั๊ย
  2. Paralles Desktop เวอร์ชั่นไหนที่เหมาะกับเครื่องรุ่นที่ผมใช้มากที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

78
Wndows 8 system

Wndows 8 system Requirements

1 GHz or faster processor
1 GB RAM (32-bit) or 2 GB RAM (64-bit),
16 GB of available disk space (32-bit) or 20 GB (64-bit),
video card with support for DirectX 9 and WDDM 1.0 or higher driver.

แบบนี้ใช้ใน macbook ผมได้มั๊ยครับเนี่ย

minemind's picture
3876
เครื่องที่ลง windows 8 ได้

เครื่องที่ลง windows 8 ได้ ต้องมี Bootcamp Version 5.0 ครับ

late 2008 Bootcamp มาถึงแค่ 4.0 ลงได้แค่ Windows 7

aircadet46's picture
59
Parallels ล่าสุดครับ ลงได้เลย

Parallels ล่าสุดครับ ลงได้เลย

3876
ถ้าเป็น parallel desktop 8

ถ้าเป็น parallel desktop 8 สามารถลง windows 8 ได้ครับ 10.8 ถ้าลงตัวที่ต่ำกว่า version 8 อาจจะเปิดไม่ได้ครับ

78
เพิ่งจะดูเป็น bootcamp ผมเป็น

เพิ่งจะดูเป็น bootcamp ผมเป็น ver. 5 แล้ว แบบนี้ก็ลง parallel desktop 8 + win 7 ได้ด้วยใช้มั๊ยครับ

3876
ขอโทษทีครับที่อธิบายไม่เคลียร

ขอโทษทีครับที่อธิบายไม่เคลียร์

1. โปรแกรม Parallel Desktop สำหรับลงใน OS 10.8 ขึ้นไปต้องเป็น Parallel Desktop V. 8 เท่านั้นครับ เพราะจะเปิดไม่ขึ้น สำหรับตัว Parallel Desktop สามารถ install OS Windows 7,8 Linux และ OSX ได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องดู version bootcamp
  2. สำหรับในกรณีที่จะลง BOOTCAMP (หมายถึงการลง Windows ให้บูทเป็นระบบปฎิบัติการนึงในเครื่อง) ถ้าเป็น Windows 8 ต้องดูว่า Bootcamp Assistant เป็น V. 5.0 หรือไม่น่ะครับ ถ้าเป็น 5.0 สามารถลงได้ ตั้งแต่ Windows 7, 8 ถ้าเป็น 4.0 ลงได้ Windows 7 ครับ
78
ขอบคุณครับ แล้วสำหรับ

ขอบคุณครับ แล้วสำหรับ windows 8 เหมาะจะเอามาลงมั๊ยครับ กับเครื่องรุ่นเก่าๆ น่ะครับ หรือควรจะใช้ win 7 ดีกว่าครับ

3876
แล้วแต่การใช้งานดีกว่าครับ

แล้วแต่การใช้งานดีกว่าครับ เพราะแต่ละคนใช้งานโปรแกรมต่างกัน

78
เพิ่งนึกได้ครับ ถ้าเราลง

เพิ่งนึกได้ครับ ถ้าเราลง windows 7, 8 ในโปรแกรม Parallel Desktop เราจะจัดการเรื่อง driver ได้ยังไงครับ อย่างผมเคยลง win 7 โดยผ่าน bootcamp รู้สึกว่าจะมีให้ download พวกเรื่อง driver น่ะครับ

3876
ไม่ต้องลงฮะ มัน auto

driver ส่วนใหญ่ parallel จะ install มาให้แล้วครับ ถ้าหากเพิ่มเติมจะมีแค่ในส่วน parallel tool น่าจะเกี่ยวกับ network driver และ graphic card driver ครับ