External HD. ก๊อปปี้งานลงไปไม่ได้ทั้งที่พื้นที่ยังเหลืออีกเยอะ

ipopba's picture
5
ปกติก็ก๊อปปี้ได้อยู่นะครับ ไฟล์ใหญ่แค่ไหนก็ไม่มีปัญหา
มาสองสามวันนี้ ก๊อปปี้อะไรไม่ได้เลยแม้ไฟล์เล็กๆ

ผมอินโฟว์มันดู มันกลายเป็นให้อ่านอย่างเดียวซะงั้น ไม่มีให้เขียน
ผมทำอะไรพลาดไปหรือปล่าว รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ.

// หรือผมฟอร์แมทลูกนี้ผิดตั้งแต่แรก.

AttachmentSize
exhd.jpg44.78 KB
minemind's picture
3876
มีความเสี่ยงอยู่นะครับ ถ้าจะลอง

ตรงด้านขวา ที่เป็นกุญแจ ให้ปลดออก
แล้วแก้ ตรง read only เป็น write & read แทน

แต่ผมไม่แน่ใจว่า มันต้องกด apply รึเปล่านะครับ ในตัว ฟันเฟืองด้านล่าง อาจจะมีให้กดประมาณว่า apply permission หรือสามารถกำหนดให้ everyone เป็น owner ได้ด้วย ต้องลองดูน่ะครับ

minemind's picture
3876
ก่อนทำ ก็ลอง backup

ก่อนทำ ก็ลอง backup ไว้ก่อนด้วยนะครับ กันเสีย