MBP เปิดเครื่องแล้วขึ้นสัญลักษณ์แปลกๆค่ะ

thunpitcha's picture
11
ตามรูปเลยค่ะ แล้วพิมอะไรกดปุ่มอะไรก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย
รีสตาร์ทก็ไม่หาย อยู่ดีๆก็เป็นค่ะ งงมากก

AttachmentSize
20130914_220154.jpg2.38 MB
Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

หน้า..ทรานเฟอ ข้อมูล...

minemind's picture
3876
ถ้าเป็น 10.7 หรือ 10.8 นะครับ

restart แล้วกด command + r ทิ้งไว้ครับ

มันจะเข้า recovery mode เสร็จแล้วจะให้คุณเลือกภาษา เลือกภาษาอังกฤษครับ หลังจากนั้น จะมี Menu มาให้เลือกที่ หน้าจอ ประมาณ 5 menu

แต่ว่าให้ไปที่ด้านบนแทนครับ click ที่ icon รูป apple ด้านซ้ายบน ผมไม่แน่ใจว่าตรงนี้มีเมนูที่จะให้เลือก choose startup disk มั้ยครับ

ถ้ามีก็เลือกเป็น Macintosh HD ครับ แล้วกด restart ครับ