Switch Wi-Fi On/Off ไม่ได้

od2504's picture
1077
ผมพยายามจะเปิดใช้งาน Wi-Fi ก็มีเครื่องหมายพัดปรากฏขึ้น
แต่ดูเหมือนเครื่องจะไม่ค้นหาเครือข่ายเหมือนเคย (รอยขีดของพัดเป็นสีเทานิ่งสนิท)
และเมื่อสั่งปิด Wi-Fi ก็ไม่ตอบสนองใดๆ เลย (รอยขีดของพัดเป็นสีเทานิ่งสนิทอยู่เช่นเดิม)

แต่ยังสามาถเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต ผ่านสายได้ตามปกติ
อาการแบบนี้ผมควรทำอย่างไรครับ รบกวนด้วยครับ
ปัจจุบันเป็น MacBook 2008 OS X 10.8.5

minemind's picture
3876
restart เครื่องครับ

restart เครื่องครับ

3876
อาการนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็น bug

อาการนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็น bug ของ OS หรือว่าเป็นปัญหาที่ตัว receive ของ wi-fi นะครับ

เพราะว่าผมก็เป็นเหมือนอาจารย์เช่นกัน ซึ่งตัวผมคิดว่าอาจจะเกิดจากตัว receive ของผมเอง เครื่องมีอายุการใช้มา 4 ปีเต็มจะเข้าปีที่ 5 แล้วครับ แล้วผมลองสังเกตคือบางที ผมวางเครื่องกระแทกมันก็เกิดอาการนี้เลย แต่ก็ยังไม่กล้าฟันธงครับ

1077
ขอบคุณมากครับ สงสัยจะมี bad

ขอบคุณมากครับ
สงสัยจะมี bad contact อย่างว่า เพราะเครื่องนี้ก็กระแทกบ่อย

เดี๋ยวจะลองหาเครื่องมือมาเปิดท้ายขยับสายต่างๆ กันหน่อยครับ

1077
คืบหน้า

หลังจากได้ OS x Upgrade เป็น 10.9 Mavericks อาการที่ว่าก็หายไป วันนี้ลองปิดเปิดใหม่หลายรอบ ก็เป็นปกติดี
แต่ก็ยังไม่อยากเชื่อว่าจะเป็นเหตุจาก OS เพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้งานเป็นปกติมาก่อน เพียวแต่ใช้ผ่านสาย LAN เป็นส่วนใหญ่เท่านั้น

บางทีการ Turn OFF Wi-Fi ไว้นานๆ โดยใช้สายเป็นส่วนใหญ่ อาจเป็นเหตุได้หรือไม่ครับ

3876
ทดสอบการใช้งานไปสักพักก่อนก็ไ

ทดสอบการใช้งานไปสักพักก่อนก็ได้ครับ เท่าที่ผมทดลองใช้มาสักระยะแล้วตั้งแต่ preview จนมาตัว gm seed จนมาถึงวันที่ปล่อยบน app store อาการนี้มีน้อยลง แต่ไม่ได้หายขาดครับ

การ turn off wi-fi ไว้นานๆ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับปัญหานี้ครับ เพราะว่าการที่เราสั่ง ให้ turn off/on มันเป็นเพียงคำสั่งส่วนของ network application ควบคุมการทำงานเท่านั้น ถ้าหากทั้ง software และ hardware ปกติ คำสั่งต้องทำงานได้ตามปกติครับ แต่ถ้าหากผิดปกติจะต้องมีส่วนใดส่วนนึงที่ผิดปกติครับ