แบตไอโฟน

wangleena's picture
28
มีปัญหาชาร์ตแบตไอโฟนไม่เข้าค่ะ ต้องปิดเครื่องถึงไฟเข้าค่ะ

ใช้สายและอะแดปเตอร์จิงทุกอย่าง แล้วลองเปลี่ยนกะเพื่อนแล้ว

ก็ยังใช้ไม่ได้ค่ะ

ต้องปิดเครื่องอย่างเดียวเลย เป็นมาหลายวันแล้วค่ะ

ต้องทำไงดีค่ะ

เปนไอโฟน 4s นะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ikok's picture
10285
ลองรีสาร์ทดูนะครับ

กดปุ่ม home กับปุ่ม start ค้างเอาไว้ จนเครื่องดับไปเอง (ไม่ต้อง slide to turn off นะครับ)

กดค้างเอาไว้เครื่องจะดับไปเองครับ

แล้วลองดูว่าหลังจากนั้นแล้ว เปิดเครื่องขึ้นมาชาร์จได้หรือเปล่า

minemind's picture
3876
ที่ชาร์จไม่เข้า

ที่ชาร์จไม่เข้า ผมว่าลองทำความสะอาดตรง จุดเชื่อมต่อขา pin ของ adapter ก่อนมั้ยครับ บางทีมันอาจจะสกปรก ลองใช้แปรงสีฟันขนอ่อนขัดเบาๆดูก่อน มันคล้ายๆกะตอนที่เรามองไม่เห็น ram ของ pc เพราะว่ามีคาร์บอนมาติดที่ขาของแรมแล้วต้องใช้ยางลบลบ แต่ของ iPhone มันน่าจะเกี่ยวกับความขื้นด้วยครับ อาจจะมีคราบเขียวๆที่เป็นรา มาติด หรืออาจจะเป็นคราบอื่นผสม

แต่ถ้าไม่แน่ใจลองให้ istudio หรือ mac center ตรวจสอบให้ดีกว่าครับ