โหลดเพลงลูกทุ่งจาก youtube มาฟัง แต่

kittikorn's picture
272
ผมได้โหลดเพลงลูกทุ่งไทยจาก youtube มาฟังเก็บไว้ไน itune แต่ทำไมชื่อเพลงมันเป็นภาษา ขอม ครับอ่านไม่รู้เรื่องเลย ได้เข้าไปแก้ที่ system preferences ตรง language and text เดิมเป็น english แก้เป็น thai แล้วโหลดใหม่มันก็เหมื่อนเดิม ผมต้องไปแก้ที่ตรงไหนครับ เรียนรบกวนผู้รู้แนะผมด้วยครับ

minemind's picture
3876
ลองอ่านตามนี้ดูครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/6656

เวลาเรียกใช้งาน มันจะเป็น icon อยู่ตรง menubar iTune แล้วเป็นรูป icon สี่เหลี่ยมจัตุรัสมั้งครับ ผมไม่แน่ใจ พอกดคลิ๊กที่เพลง ละมากด icon นี้แล้วเลือก plugin สมมติว่าชื่อ thaitune มันก็จะ แปลงให้ แต่มันไม่ได้ทุกเพลงนะครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ผมเจอ icon ตรง menubar itune รูป สี่เหลี่ยมจัตุรัสแล้วครับ พอกดแล้ว plugin ผมทำต่อไม่เป็นครับ กด ไปมันก็ขึ้นเป็น thai tunes ครับ ลิ้งที่ให้มาผมก็อ่านและทำไปช้าๆก็ไม่ได้เหมื่อนกัน อย่างไรก็ขอขอบคุณมากครับ

272
thai to unicode

คุณ minemind ผมเห็นใน link ที่ให้ผมมามีบางคนใช้ได้ผล เขาใช้อย่างไรครับ ผมพยายามทำตามที่แนะนำผมเบื้องต้นแล้วไปต่อไม่ถุกครับ ทั้งๆที่ผมเจอ icon thaitunes แล้วครับ