สงสัยเกี่ยวกับ เครื่อง mac ครับ

sakutaro's picture
23
เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี่ที่ทำงานมีการตรวจเช็คครุภัณฑ์ว่ายังอยู่/ชำรุด/สูญหาย แล้วไปสะดุดกับ Micro Mcintoch (คงพิมพ์ผิดตั้งแต่แรกอยู๋แล้ว)พอลองค้นหาใน google ดูก็ไม่เจอว่าเจ้า ไมโคร แมคอินทอช นี่หน้าตาเป็นยังไงแต่เลขครุภัณฑ์นั้นมันเป็นเลข ของเครื่อง i-mac G3 ก็เลยเกิดคำถามว่า เครื่อง i-mac G3 นี่เมื่อก่อนราคาเท่าไหร่ครับ(ซื้อเมื่อปี 44)ในใบเช็คของระบุไว้ว่า เครื่องละ 200,000 !! รบกวนพี่ๆที่เคยใช้เจ้า G3 หรือผู้ที่พอรู้ราคา ว่าเมื่อก่อนเครื่องละเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
พอจะมีรูป

ให้ดูไม๊ครับ เกรงว่าจะบอกผิดตัวไป แต่ดูแล้วถ้าเป็น iMac G3 จำได้ว่ามีหลายรุ่น ราคาตั้งแต่ประมาณ 5-6 หมื่น รุ่น top สุดก็ไม่ถึงแสน ถ้าระบุ 2 แสน ไม่น่าจะถูกต้องครับ แต่ผมว่าขอดูรูปก่อนดีกว่าครับจะได้มั่นใจ

23
ไมโคร แมค

รูปเด๋วเอามาลงให้ดูครับ แล้วเจ้า ไมโคร แมคอินทอช นี่มีไหมครับ ผมลอง เสิร์ช หาแล้วไม่เจอเลย

2469
น่าจะหมายถึง

Micro Computer "Macintosh" หรือเปล่าครับ

23
อันนี้เป็นรูปครับ

อันนี้เอามาจากในเนตนะครับเพราะว่าไปถ่ายตัวจริงไม่ได้ แต่ทรงเดียวกับในรูปครับ

น่าจะหมายถึง micro computer macintosh เพียงแต่ในรายการใช้ชื่อแค่ Micro macintosh แล้วตัวจริงที่สั่งมาเป้นแบบในรูปนะครับ ก็เลยอยากทราบว่า micro macintosh หรือ micro computer macintosh นี่มีตัวตนจริงๆใช่ไหมครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

2469
ดูจากภาพแล้ว

ถ้าเป็นตัวตามภาพเลย คือ iMac ที่ผลิตใน 1998 (2541) ราคาขายใน USA คือ 1299 USD ถ้าช่วงเวลานั้น เกิดวิกฤตเศรษฐกิจทำให้ค่าเงินอยู่ที่ราวๆ 50 บาท ต่อ 1 USD คูณออกมาแล้วราคาก็อยู่ที่ไม่เกิน 65,000 บาท ครับ ถ้าระบุราคา 2 แสนบาท คงมีอะไรผิดพลาดแน่ครับ

ที่ทำงานผมก็มีตัวนี้กองไว้อยู่ 2 ตัว เช่นกันครับ

23
ขอบคุณครับ

ขอบคุณ คุณ pippo มากครับ กระจ่างแจ้งแล้วในบางอย่าง ยิ้ม