kittikorn's picture
272
ผมใช้ mighty mouse ครับ ขณะนี้มีปัญหา มันไม่สามารถ เลื่อนลงได้ แต่เลื่อนขึ้นได้ดีตามปกติ ผมได้รับคำแนะนำจาก istudio ให้ถอดมา
แล้วนำไปถูกับกระดาษขาวธรรมดา ก็กลับมาใช้ได้ แต่ตอนนี้ต้องถอดออกมาทำอย่างนี้บ่อยมา ทำไปก็ใช้ได้ไม่กี่บรรทัด ก็ต้องถอดมาทำอีก
มีวิธีอื่นอีกไหมครับ หรือต้องหาซื้อไหม่ แต่ก็มีปัญหา เพราะที่ร้านก็ไม่มี รุ่นนี้ขายแล้ว ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน ผมจะใช้ moust ยี่ห้ออื่นจะมีผลเสียไหมครับ ขอคำแนะนำผมด้วยครับ

pippo's picture
2469
ที่ทำงานผม

ของเสียเป็นกองครับ ทั้งสะดือตัน (ปุ่ม scoll ขึ้นลง) และมีทั้งคลิ๊กไม่ติด

ใช้ mouse usb ทั่วๆ ไปก็ได้ครับ มีผลเสียอย่างเดียวคือมันไม่ใช่ของ Apple เท่านั้น

ลองมองหาที่น้ำหนักพอดีมือ ราคาก็ไม่แรง 3-4 ร้อยก็หรูแล้วครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo หายไปเสียนาน ไม่ค่อยเห็นออกมาแนะนำสมาชิกเลย งานยุ่งหรือครับ

minemind's picture
3876
ไม่น่าจะหาซื้อมือ 1

ไม่น่าจะหาซื้อมือ 1 ได้แล้วครับ mighty mouse ไม่รู้ว่าจะซ่อมได้รึเปล่าด้วยครับ ส่วนใหญ่อาการเสียของ mighty mouse ก็คืออาการอย่างที่พี่ pippo และ คุณ kittikorn บอกข้างต้น

อยากแนะนำเหมือนที่พี่ pippo บอกเช่นกันครับ อาจจะต้องมองหา mouse ตัวใหม่ และลเือกขนาดที่พอดีกับมือและมีน้ำหนักพอสมควรเพื่อให้ถนัดมือและทำงานได้สะดวกขึ้นครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind ยินดีครับ ผมไม่กล้าตัดสินใจเพราะกลัวว่่าใช้ของอย่างอื่นแล้วจะมีปัญหาตามมา