อยากทำความสะอาดภายใน MacBook

od2504's picture
1077
อยากจะปัดฝุ่นทำความสะอาดภายในเครื่อง MacBook สักครั้ง (ด้วยตนเอง หรือผู้อื่น)
อยากขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าจะลองทำด้วยตนเอง

ลองดู Step by Step จาก ifixit.com ครับ ผมก็ดูจากที่นี่ถอดเปลี่ยน Super Drive ออก แล้วใส่ SSD แทน แล้วก็ถือโอกาสเป่าฝุ่นไปในตัว แต่น่าสังเกตว่าภายในไม่ค่อยมีฝุ่น หรือมีก็น้อยมากๆ ครับ ทั้งที่ใช้งานมาเข้าปีที่ 4

หากไม่มั่นใจก็ส่งให้ร้านทำให้ได้ครับ ที่พอจะไว้ใจได้ผมใช้บริการของ unlimitmac.com ครับ อยู่รัชดาฯ 32 ตรงข้ามศาลอาญาครับ สำหรับเครื่องที่หมดประกันแล้วมีเสีย ซ่อม เปลี่ยนอะไหล่ ผมจะส่งที่นี่ครับ ราคาจะย่อมเยากว่าศูนย์เกือบครึ่งครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวจะชำระให้สะอาด ในเทศกาลสงกรานต์นี้ครับ
สังหรว่าจะมีอะไรใต้แป้นพิมพ์ เพราะเมื่อเปิดเครื่องสักพัก คุณมดท่านจะเดินออกมาหลายท่าน ครับ