Imovie วิธีลดเสียง

VOVE's picture
1
อยากถามพี่ๆว่า หนูใส่เพลงและเสียงบรรยาย ด้วยกันค่ะ
จะทำยังไงให้เสียงเพลงลดลงตอนหนูพูดค่ะ แล้วค่อยดังใหม่ตอนหนูพูดจบค่ะ

minemind's picture
3876
เอาเสียงที่พูดไปปรับ decibel

เอาเสียงที่พูดไปปรับ decibel sound level ใน garageband แล้วค่อย import เข้ามาใน imovie ได้มั้ยครับ เพราะว่ามันสามารถกำหนด บน timeline ได้ แต่ถ้าบน imovie ผมไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่า

minemind's picture
3876
ตัวอย่างครับ

ลองปรับในลักษณะตามตัวอย่างของภาพดูครับ ตรงจุดไหนที่ไม่เอาก็คลิ๊กและลบได้ครับ ถ้าอยากให้ดังก็ดันให้สูงขึ้นครับ ถ้าอยากให้เบาก็กดให้ต่ำลง หลังจากนั้นค่อย export ออกมาแล้วลองเปิดทดสอบดูก่อนครับ เพราะบางทีเสียงที่ได้ยินตอนทำ กับเสียงที่ export ออกไปความหนักเบาอาจจะไม่ได้ตามที่เราตั้งค่าไว้เสมอครับ