สอบถามปัญหา macbook pro หน้าจอดับมืด

nonstopdrink's picture
18
สอบถามปัญหา macbook pro 2011 osx 10.9.3 ครับ คือใช้งานอยู่ปกติอยู่ดีๆหน้าจอจะดับมืดไป ประมาณ 5-10 วินาที สักพักก็ติด อาการนี้เป็นมานานแล้วครับแต่เป็นไม่บ่อย แต่ช่วงหลังๆรู้สึกว่าเป็นบ่อยขึ้น ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ช่วยแนำนำหน่อยครับ จะได้รีบไปซ่อมหรือแก้ไข เพราะต้องใช้งานทุกวันครับ

minemind's picture
3876
ไม่แน่ใจนะครับ

ผมเดาว่ามันอาจจะเป็นได้ทั้ง 3 อาการดังนี้ครับ
1. Sleep Cable Type ที่เป็น sensor sleep hdd เวลาพับจอลงอาจจะหลวมครับ
2. OS ที่ใช้งานตัว system อาจจะมีปัญหาครับ ผมไม่แน่ใจว่า ถ้า repair disk จะช่วยรึเปล่า แต่คิดว่าถ้าลง osx ใหม่เลยน่าจะดีกว่าครับ
3. graphic card อาจจะมีปัญหาครับ ในกรณีนี้อาจจะต้องเปลี่ยน logic board เลยครับ

ถ้าไม่แน่ใจว่าทำตรงไหนได้ หรือไม่รู้จะตรวจเช็คยังไง ลองเข้าไปเช็คที่ mac center ดูก่อนครับ

nonstopdrink's picture
18
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ

ikok's picture
10285
เป็นไปได้นะครับ

ตามคห. 1 ครับ

ถ้าเครื่องยังอยู่ในประกัน ลองเอาเข้าตรวจสอบดูนะครับ