สอบถามเรื่อง การตั้ง Library ครับ

kwangmod's picture
19
ผมใช้ iMac mid 2011 อยู่นะครับ พอดีผมเอาไปโมมาคือ เปลี่ยน HDD เป็น SSD 240 GB มา และก็มี porject ที่ว่าจะ ซื้อ HDD ตัวใหญ่ๆสักตัวครับ ไม่ 6TB ก็ 8TB เลยอยากสอบถามว่า ถ้าผม install app ลงบน SSD แต่ว่าพวก Library (เช่น iTune,Aperture,Final Cut) ให้ไปอยู่บน HDD ลูกอื่นๆ นี่ทำได้ไหมครับ แล้วก็มีความเสียงอะไรบ้างไหมครับผม

minemind's picture
3876
ตัวย Library จริงๆแล้ว

ตัวย Library จริงๆแล้ว มันเป็นแค่ folder ที่ไว้เก็บไฟล์เท่านั้นครับ เราสามารถตั้งค่า Library ใหม่ได้ แต่ว่าการตั้งค่าใหม่ของ program แต่ละตัวเนี่ยไม่เหมือนกัน

อย่างเช่น iTune iPhone เราสามารถกด option ค้างเมื่อเปิด program เพื่อจะ browse ไปยัง Library ที่ไม่ได้อยู่บนเครื่องได้ ส่วน Final Cut ผมคิดว่ามันสามารถ browse ได้เหมือนกันผ่านตัวเมนูของโปรแกรมเองเลย

สิ่งที่ควรระวังคืออย่าให้สายหลุดเมื่อทำงานอยู่ก็พอครับ เพราะข้อมูลอาจจะเสียหายทั้งไฟล์เลย

tongtaekung's picture
4
การย้าย library มาอยู่ใน External

สามารถทำได้ครับ ไม่มีปัญหาเลย แต่โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าเรามีการเรียก Library หรือ Project จาก External จะทำให้ช้าครับ เพราะต้องผ่านสาย USB / Firewire / Thunderbolt อาจใช้เวลาในการ Save Project นานกว่าเดิมครับ

www.facebook.com/supermac.phone