ต้องการให้ finder แสดงภาษาไทย

od2504's picture
1077
ควรทำอย่างไรให้ NMB แสดงภาษาไทยได้ (มีฟอนด์ไทยในเครื่องแล้ว)

ikok's picture
10285
เรื่องนี้น่าปวดหัวครับ

อยู่ที่ระบบ encoding ของแต่ละ OS / โปรแกรมไม่เหมือนกัน

ถึงโชคดีบางกรณีอ่านชื่อไฟล์ได้ แต่เปิดมาทำงานไม่ได้ เพราะโปรแกรมไม่ได้ถูกรองรับมาให้เรียกไฟล์ที่มีตัวอักขระแปลก ๆ

ปัญหาจะตามมาอีกยาวเหยียดครับถ้าทำงานข้าม OS

แนะนำว่า...

ถ้าเป็นไปได้ ตั้งชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษครับ

1077
/ปัจจุบัน

/ปัจจุบัน ผมก็แก้ปัญหาโดยใช้ชื่อเป็นอังกฤษกับไฟล์ใหม่ทั้งหมดแล้ว เพียงแต่คิดว่า

/หากแมค (หมายถึง แมคไทยแลนด์) รวมถึงผู้พัฒนา application for mac จะคำนึงถึงจุดนี้เหมือนทางวินโดว์ ก็น่าจะดีครับ
/แต่บนแมคไม่แสดงไทยก็เฉพาะการมองผ่านเครือข่ายเท่านั้นครับ
nickoe's picture
4320
คือว่า

มันไม่ได้อยู่ที่ mac thai ครับ ศูนย์ที่ไทยเนี่ยไม่ได้มีอำนาจใดๆเลยที่จะทำให้เรื่องนี้ได้รับการปรับปรุงครับ
เหมือนๆกับภาษาไทยใน iPod บางรุ่นนั่นแหละครับ ไม่นับ nano 4th นะครับ ตัวนั้นมีกรณีให้คิดได้เยอะครับ
ว่าทำไมถึงมีภาาษาไทยมาให้เลย(ส่วนตัวติดว่าไม่น่าใช่เพราะศูนย์ไทยครับ)

10285
ต้องส่ง feedback ไปเยอะ ๆครับ

ช่วยกันส่งเข้า feedback ของ ทางเวป apple.com ตรง ๆ เลย

น่าจะดีที่สุดครับ

1077
ไม่ได้ขัดใจคุณนิโคล แต่

ไม่ได้ขัดใจคุณนิโคล แต่

/ผมคิดว่าเจตนารมย์ของการมีดีเลอร์ในประเทศต่างๆ นั้น แอบเปิ้ลคงต้องการสร้างดีมานในภูมิภาคนั้นๆ และ
/ผมก็เห็นพ้องกับคุณ ikok ที่แมคยูเซอร์ต้องฟีดแบ็คกันมากๆ และผมเชื่อว่าในที่สุดแอบเปิลก็ต้องยืนตามเจตนารมย์ที่ว่า (ถ้าผมคิดไม่ผิด)
/แต่อย่างไรก็ตาม แม้ติดขัดบ้าง ผมก็ยังพอใจแมคมากครับ
4320
ฮา...

คือผมไม่ได้จะขัดคอหรืออะไรครับ อย่าพึ่งเข้าใจผิด
แค่ว่าศูนย์ไทยของเรา บางครั้ง บางที ก็ไม่ได้ทำอะไรอย่างที่ควรจะทำครับ
แอบน้อยใจเรื่อง iPod อยู่ ฮา......
หลายอย่างถ้าได้อ่านจากเวบอื่นๆจะเห็นได้ว่า มันเป็นเรื่องต่อเนื่องมาช้านานแล้ว
ฮา............

ไม่ซีเรียสอะไรครับ

1077
/อย่างนี้นี่เอง งั้นเราก็

/อย่างนี้นี่เอง งั้นเราก็ species เดียวกัน

/แต่ปัจจุบันผมทำใจได้แล้ว เพราะคิดเสียว่า "มันเป็นเช่นนั้นเอง" ... สาธุ
4320
ฮา...

species เดียวกัน ฮา.......

ปล.ชื่อผมอ่านว่า นิกโกะ ครับ นิโคลมันหญิงเกิ๊น เดี๋ยวเค้าสงสัยหมด ฮา........

หรือว่า...

10285
.....

นิโคลัส?

แบร่..

little_fuku's picture
703
นิ

นิโคลัส เคจ แห่ง เนชั่นเนล เทเช่อร์ กิกิ 
  หัวเราะร่วน

1077
ขออภัยครับ

/ขออภัยจริงจัง เสียมารยาทมากเรียกชื่อผิด ขออภัยอีกครั้งครับ

/ว่าแต่ว่าผมคงไม่ได้เสียมารยาท กรณีชื่อคุณ iKok นะครับ (กลัวถูกแบนความรู้)
4320
ไม่ต้องขอโทษครับ

ไม่ใช่เรื่องผิดครับ ผมก็ว่ามันอ่านยากนะ 

เพราะคนที่อ่านถูกตั้งแต่ครั้งแรกเนี่ย เจอแค่สามคนครับ ฮา....
1077
สามคนที่ว่านั้นคงไม่นับรวมตัว

สามคนที่ว่านั้นคงไม่นับรวมตัวเองด้วยนะะครับ