ขอปรึกษาเรื่องการเพิ่มแรม Macbook Pro Mid 2010 ด้วยครับ

tendo's picture
13
ขอปรึกษาเรื่องการเพิ่มแรม Macbook Pro Mid 2010 ด้วยครับ
ตอนนี้ใช้แรมเดิมๆ ติดเครื่องมา 4GB ยิ่งอัพ os x เป็นเวอร์ชั่นใหม่ ยิ่งช้ามากขึ้น
เลยคิดว่าจะเพิ่มแรม อยากทราบว่าถ้าเพิ่มแรมเป็น 8GB
จะทำให้เครื่องเร็วขึ้นมากรึเปล่าครับ รบกวนด้วยนะครับ

pippo's picture
2469
ตามความเข้าใจ

เวลาที่เปิดเครื่องขึ้นมา พื้นที่ RAM จะถูกแบ่งหรือกันไปใช้งานให้กับ OS ส่วนนึง
และจะถูกแบ่งเป็นส่วนไปเรื่อยๆ เมื่อเปิดใช้งานแต่ละโปรแกรม แต่ละ Process
จนกระทั่งพื้นที่ที่มีหมดลง ทีนี้ระบบจะเริ่มใช้งาน Virtual Memory คือไปดึงเอาพื้นที่ HDD มาช่วยชั่วคราว
จะทำให้รู้สึกถึงความอืดช้าของระบบ หรือบางคนเรียกว่ามันหน่วงๆ ยิ่งถ้าพื้อนที่ HDD เหลือน้อยจะยิ่งช้าลงเรื่อยๆ

ทีนี้ถ้าเราเพิ่ม RAM โดยที่เรายังใช้งานลักษณะเดิมๆ แน่นอน เราจะรู้สึกดีขึ้นสะดวกขึ้น ดูเหมือนจะเร็วขึ้น
เพราะเปิดหลายโปรแกรม หลาย Process ก็ไม่เกิดอาการหน่วงขึ้นเลยนั่นเอง

ข้อสำคัญ Macbook Pro Mid 2010 เวลาเปลี่ยน หรือเพิ่ม RAM จะต้องหา BUS Speed 1066 ตาม Spec เดิมๆ ของเครื่องครับ
ถ้าผิด BUS ไปจากนี้ ระวังปัญหาจะตามมาครับ มีเยอะครับสำหรับคนใช้ Mid 2010 รุ่นนี้ แนะนำยกไปเปลี่ยนที่ร้านเลยครับ
ที่ชัวร์ๆ ก็ Unlimit:mac หรือ MemoryToday ให้เค้าเปลี่ยนให้ และทดสอบตรงนั้นเลยครับ

อีกข้อที่แนะนำ เปลี่ยนเป็นคู่นะครับ อย่าเปลี่ยนชิ้นเดียว จาก 2 Slot x 2 GB --> 2 Slot x 4 GB = 8GB
บางคนเปลี่ยนชิ้นเดียว 1 x 2 GB + 1 x 4 GB = 6 GB ก็พบปัญหาจุกจิกเช่นกันนะครับ

13
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้คิดว่าจะเพิ่มเป็น 8GB
แรมบัส 1066 หายากและค่อนข้างแพงซะด้วย
ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
เชื่อว่า

2 ที่ ที่แนะนำไปน่ามีของนะครับ

minemind's picture
3876
ตัว 2010 เพิ่มขึ้นมาเป็น 8gb

ตัว 2010 เพิ่มขึ้นมาเป็น 8gb ก็ช่วยได้พอสมควรครับ ถ้าหากต้องการความเร็วเพิ่มอีกก็เปลี่ยน HDD ไปเป็น SSD ซึ่งก็มีค่าใช้จ่ายมากขึ้น

ซึ่งหากยังไม่ได้มีแพลนในการซื้อเครื่องใหม่จะใช้อีกสัก 2-3 ปี ก็ลองเริ่มเปลี่ยนจาก ram ดูก่อนก็ได้ครับ

13
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ คิดว่าจะใช้จนกว่ามันจะพัง 555 ตอนนี้ใช้มา 4 ปี แล้วครับ