เลือกสถานี WiFi อัตโนมัติ

od2504's picture
1077
เมื่ออยู่ที่บ้าน MacBook ของผมเลือกสถานี WiFi จาก Router ที่บ้านให้โดยอัตโนมัติ
เมื่ออยู่ที่ทำงาน อยากให้ MacBook ตัวเดิม เลือกสถานี WiFi จาก Router ที่ผมกำหนดได้หรือไม่ครับ
เนื่องจากที่ทำงานมีสัญญาณ WiFi หลายจุดมาก ซึ่งมันจะไปเลือกอันที่ผมไม่ต้องการอยู่เสมอ ทั้งที่สัญญาณไม่ได้แรงกว่าเลย

minemind's picture
3876
ถ้าผมจำไม่ผิดคือ wi-fi จะ

ถ้าผมจำไม่ผิดคือ wi-fi จะ join chanel ที่มีค่าต่ำสุดนะครับ ซึ่งหากอาจารย์ต้องการ manual join เอง แนะนำให้ลบค่าที่เครื่องเคยจำไว้เฉพาะอันที่ไม่ได้ใช้ออกให้หมดน่าจะดีกว่าครับ

และในส่วนที่เป็น network นั้นจะมีให้ติ๊กเลือก ask to join new network ให้เลือกตรงนี้ด้วยครับ

od2504's picture
1077
ขอบใจมากครับ

ทำใจได้แล้วครับ