od2504's picture
1077
MS Word บน VMWare เวลาเรียกเปิดไฟล์ จะเกิดลูกบอลชายหาดหมุน หน่วงเวลานาน กว่าจะเข้าไปเปิดไฟล์ในโฟลเดอร์ จะเสียเวลามาก (โดยเฉพาะโฟลเดอร์ลึกๆ จะเสียเวลาและทำให้หงุดหงิดมาก) แต่ตัวโปรแกรมเวิร์ดทำงานปกติ

สงสัยว่าเกิดจากเหตุใด และแก้ปัญหานี้ได้อย่างไรครับ
เห็นมีเมนู Migrate Your PC ไม่ทราบว่าอันนี้เกี่ยวข้องกันหรือไม่

ปัจจุบันใช้ MacBook Pro OSX 10.10.2 Yosemite Mid 2014

รบกวนด้วยครับ

minemind's picture
3876
ขอ spec ของตัว guest บน

ขอ spec ของตัว guest บน vmware ที่สร้างขึ้นมา และ spec ของเครื่องหลักที่ใช้งานด้วยครับ รวมทั้ง version vmware ที่ใช้งานครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ได้ติดตัง vmware tool บน guest แล้วหรือยังครับ

1077
ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Parallel

ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Parallel Desktop แล้วครับ มีความสุขขึ้นมากครับ
ผมว่า PD นี้ดีมากนะครับ มีโหมดแสดงผลที่กลมกลืนกับ Mac ได้มาก เช่น ใช้ desktop เดียวกัน การเปลี่ยน ท-อ ก็ใช้แป้นเดียวกันกับ mac

ขอบใจหนุ่ม minemind มากครับ
และขออภัย ที่เข้ามาตอบล่าช้าครับ

minemind's picture
3876
ขอบคุณที่เข้ามา update

ขอบคุณที่เข้ามา update ครับอาจารย์ จริงๆผมไม่ค่อยได้ใช้ vmware fusion เท่าไหร่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่า parallel desktop น่ะครับ

หลังจากที่ได้ลองใช้ในช่วงที่เคยทำ it support มาแต่ก่อน vmware ทำได้ค่อนข้างดี แต่หลังจากนั้นมา 2-3 ปี parallel ทำมาได้ค่อนข้างดีพอสมควรครับ สำหรับในการทำ virtual แบบเครื่องเล็กๆ

pippo's picture
2469
ผมก็เป็นแฟน

Parallel Desktop เหมือนกันครับ เคยทดลองใช้ VMWare แล้วไม่ค่อยประทับใจ

1077
ขอบคุณครับ

แต่เวลาเปิดไฟล์ office ก็มีหน่วงให้รู้สึกได้อยู่ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับการที่เราใช้ Timemachine นำข้อมูลระบบจากเครื่องเก่ามายังเครื่องใหม่ก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ (ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก late 2008 มาเป็น Mid 2014)