สงสัยการupdata iPhoto09

od2504's picture
1077
/ผมอัพเดท application ผ่านเมนู software update จากเมนูแอบเปิล หลังจากแจ้งว่า "successfully" แล้ว ลองเปิดใช้งานเขายังเป็นรุ่นเดิมอยู่ ฤาจำเป็นต้องทำอะไรต่อหรือเปล่าครับ (register ก่อนหรือไม่ หากใช่ขอคำแนะนำด้วยครับ)

/แต่ทำไม iTunes อัพเป็น 8.1 ได้เลยครับ
/iPhoto, iNote, Pages, Number ไม่ได้ทั้งหมดเหมือนกัน (ยังเป็นเวอร์ชั่นเดิม)
/(รุ่นเดิมติดตั้งมาพร้อมกับเครื่องครับ)
nickoe's picture
4320
เอ

เครื่องมากับ iLife'08 ใช่รึเปล่าครับ
น่าจะใช่นะ เท่าที่ดูคือใช้มาได้ระยะหนึ่งแล้ว
คือ iLife หรือ iWork เนี่ยถ้าจะเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนปี ต้องซื้อครับ

1077
/ขอบคุณครับ

/ขอบคุณครับ

/เครื่องมากับ iLife/iWork'08 ครับ
/ผมดูจากที่คุณ ikok แนะนำไว้ก่อนหน้านี้ คิดว่าเขาให้โปรแกรมทันสมัยตลอดกาล !
/แสดงว่าเขาไม่ได้ "upgrade Successfully" ตามที่ปรากฏบนจอ
/หากเป็นเยี่ยงนั้น ผมคงใช้รุ่น 08 ต่อไป แล้วผมควรจัดการอย่างไร เพื่อไม่ให้เสียพื้นที่บนฮาร์ดดิสก์ไปเปล่าๆ ครับ (หมายถึงที่ทำอัพเกรดไปก่อนหน้านี้)

(ความจริงน่าจะให้อัพเกรดฟรี เหมือน OS กับ iTunes !! )

nickoe's picture
4320
ที่ update ไปแล้ว

ถ้ามันไม่ใข่ปีของมัน มันก็จะไม่ลงให้ครับ กดไปแล้วมันก็ไม่ได้ลงอยู่ดีครับ

ikok's picture
10285
การ upgrade

ถ้าเป็น update เล็ก ๆ นี่จะฟรีครับ (minor update) เช่น

iPhoto 8.0 -> 8.01 -> 8.xxx

แต่ถ้าเป็นเวอร์ชั่นหลัก (major upgrade) อันนี้ต้องเสียเงินซื้อครับเช่น

iPhoto 08 -> iPhoto 09

การอัพเดทปรกติแล้วกินพื้นที่ไม่มากนะครับ update ไปตามที่เห็นสมควร ก็น่าจะสบายใจได้นะครับ

1077
/เข้าใจเพิ่มมากขึ้นครับ

/เข้าใจเพิ่มมากขึ้นครับ แต่ว่า

/เขาใช้เวลามากตั้งร่วม 3 ชม. เชียวนะครับ ก่อนที่จะบอกว่า successfully ให้เราหลงดีใจ
ikok's picture
10285
- -

3 ชั่วโมงเลยเหรอครับ แห่ะ ๆ 2

1077
/ยืนยันครับ (ฟันธง/

/ยืนยันครับ (ฟันธง/ คอนเฟิล์ม)

/จำได้ว่าอัพเกรดไป 6 application (iTunes, iPhoto, HP PrinterDriver และชุด iWork'09 อีก 3)
/ผมยังแอบคิดว่า เขาคงลงโปรแกรมไว้ให้แล้วทั้งหมด เพียงรอระหัสผ่านเท่านั้นหรือเปล่า(จ่ายตังก่อน)  เพราะหากเป็นอย่างนั้น ก็จะเสียดายพื้นที่ฮาร์ดดิสก์ของผมน่ะครับ