สอบถามวิธีการโพสกระทู้

ohonano's picture
10
เวลาโพสกระทู้ เมื่อต้องการเอาข้อความ ของกระทู้อื่นๆ หรือกระทู้ที่แล้วมาอ้างอิงในกระทู้เรา แบบก๊อบปปี้ แล้วลากมาวางเลยไม่ทราบทำอย่างไรครับ เห็นเขานำข้อความมาวางแปะ แต่ไม่รู้วิธีการทำครับ ช่วยสอนหน่อย ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
วิธี quote ข้อความนะครับ

วิธีคือ ใช้ BBcode คำสั่ง quote ครับ

วิธีการคือพิมพ์คำสั่งตามภาพที่เห็นด้านล่างนี้ ปิดหัว - ท้ายของข้อความที่เราต้องการครับ
(เวลาพิมพ์จริงให้เอาจุด (.) ท้ายคำว่า quote ที่มีอยู่ในตัวอย่างออก)

ตัวอย่างที่ 1

พิมพ์ว่า
[quote.] ข้อความที่เราต้องการ [/quote.]

แบบนี้จะได้ผลลัพท์เป็นกล่องข้อความอ้างอิงเปล่า ๆ (ไม่ระบุชื่อผู้เขียนเดิม) แบบนี้

Quote:
ข้อความที่เราต้องการ

ตัวอย่างที่ 2

พิมพ์ว่า
[quote.=ikok] ข้อความที่เราต้องการ [/quote.]

แบบนี้จะระบุชื่อผู้เขียนตามที่เราต้องการไปด้วย จะได้ผลลัพท์แบบนี้ครับ

ikok wrote:
ข้อความที่เราต้องการ

อยากอ้างอิงข้อความถึงใคร ก็ใส่ชื่อคน ๆ นั้นแทนลงไปในชื่อ ikok นะครับ

ohonano's picture
10
ถึงแม้จะไม่ค่อยง่ายเท่าไร

ถึงแม้จะไม่ค่อยง่ายเท่าไร ก็ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังสนุก(และมึนๆ ) กับการเข้าไปดูในส่วนต่างๆ ของน่าเวปใหม่ มีสิ่งให้ค้นหาเยอะดีครับ

ikok's picture
10285
ผมเพิ่มตัวอย่างแสดง quote เพิ่มเติมให้แล้วนะครับ

ลองทำดูครับ ใช้ระบบเดียวกันกับเวปบอร์ดอื่น ๆ ที่สนับสนุน BBcode ครับ