[Tip]วีธีตั้งต่า Mail app ให้ใช้ Hotmail ได้

sakuraonline's picture
1
ได้ใช้บริการเวบนี้ตอนเริ่มทดลองลง Leopard ทำอยู่หลายวันจนรู้ว่าเราผิดยังไง เวบนี้ช่วยได้มาก ๆ เลยค่ะ ทำให้อะไร ๆ ง่ายขึ้นเยอะค่ะ

แล้วก็ตอนเล่นใหม่ ๆ ก็อยากเล่น Mail app กับเค้าบ้าง ก็หาวิธีอยู่นานว่าจะทำยังไงให้ Mail app ใช้ เมล์ของ Hotmail ได้ เห็นหลายคนโพสไว้ว่าใช้ได้แต่ Gmail ถ้าเป็น Hotmail ต้องเสียเงิน

แต่ตอนนี้เรามีวิธี set Mail app ให้ใช้ Hotmail ได้แล้วค่ะ มีความสุข ตอนนี้ก็เลยอยากแบ่งปันบ้าง เห็นยังไม่มีใครโพส ก็ฝากกระทู้นี้ด้วยนะคะ มีความสุข

สำหรับ Hotmail ให้ตั้งค่าดังนี้ค่า
Incoming Mail Server :
* POP server: pop3.live.com (Port 995)
* POP SSL required? Yes
* User name: Your Windows Live ID, for example yourname@hotmail.com
* Password: The password you usually use to sign in to Hotmail or Windows Live

Outgoing Mail Sever :
* SMTP server: smtp.live.com (Port 25 or 587)
* Authentication required? Yes (this matches your POP username and password)
* TLS/SSL required? Yes

กรอกตัวหนาลงในช่องว่างนะคะ สำคัญที่สุด มีความสุข
ทดลองแล้ว ใช้ได้ค่ะ
วิธีนี้สามารถใช้ได้กับ โปรแกรม E-mail เช่น Microsoft Outlook, Eudora ได้อีกด้วยค่ะ
ขอให้สนุกกับการเช็คอีเมล์นะคะ

ที่มา - Windows Live Hotmail Blog
http://mailcall.spaces.live.com/blog/cns!CC9301187A51FE33!49799.entry?sa=644575177

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับ ^^

ยินดีต้อนรับ และขอบคุณสำหรับ tip นี้นะครับ

เห็นว่าที่ทำแบบนี้ได้เพราะเค้าเปิดให้ใช้ hotmail กับโปรแกรม email ทั่วไปเมื่อสักหลายเดือนก่อน ตอนนี้น่าจะเรียบร้อยหมดแล้ว

ขอบคุณคุณ sakuraonline อีกครั้งนะครับ มีความสุข

ปล. ผมขอเก็บกระทู้นี้เข้า how-to นะครับ ยิ้มปากกว้าง

nickoe's picture
4320
ขอบคุณครับ

ได้ข่าวเรื่องนี้มาบ้างแต่ยังไม่ได้ลองเลย ฮา.....

Mixmerize's picture
1480
ง่า~

แล้วมิกย้ายจาก Hotmail มา Yahoo เพื่ออะไรหนอ - -"

[ผมย้ายคำถามส่วนที่เหลือไปไว้ในกระทู้นี้ให้แล้วนะครับ - kok
http://macmuemai.com/forum/topic/825 ]

10285
ตั้งเป็นกระทู้คำถามใหม่ดีกว่านะครับ

มันไม่เกี่ยวกับเนื้อหาหลักน่ะเดี๋ยวผมย้ายให้ครับ

iDtuo's picture
5
มันจะ leave copy ไว้บน

มันจะ leave copy ไว้บน server ด้วยหรือเปล่าคะ หรือว่าต้องไป set ค่าตรงไหนเพิ่มหรือเปล่า

10285
ปรกติทุกอีเมล์ที่ดึงมาดูใน mail.app

เขาจะทิ้งต้นฉบับไว้บน server ครับ ถ้าเราต้องการปรับการทำงานตรงนี้ เช่นว่า ให้ลบอีเมล์จากบน server ทิ้งเมื่อเราดึงเมล์มาอ่านใน mail.app แล้ว ให้ทำแบบนี้ครับ

ไปที่ preferences ใน mail.app เลือก Account แล้วไปที่ Advance
เราจะเห็นว่ามีหัวข้อ Remove copy from server ... เพิ่มขึ้นมาด้วย (ตามภาพ) ซึ่งโดยปรกติจะปิดเอาไว้ ทำให้ทุกอีเมล์ที่เราดึงมาเปิดบน mail.app จะยังมีอีก copy นึงบน server ด้วย

10285
เมื่อเลือก Remove copy from server... แล้ว

จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมา 5 ตัวแบบนี้ครับ

1. Right away - ให้ลบ copy บน server ทันที่หลังจากโหลดเมล์มาเก็บไว้บน mail.app แล้ว
  2. After one day - ลบ copy บน server หลังจากดึงเมล์มาแล้ว 1 วัน
  3. After one week - ลบ copy บน server หลังจากดึงเมล์มาแล้ว 1 สัปดาห์
  4. After one Month - ลบ copy บน server หลังจากดึงเมล์มาแล้ว 1 เดือน
  5. When moved from inbox - ตัว copy บน server จะยังอยู่จนกว่า เราจะย้ายอีเมล์ฉบับเดียวกันที่อยู่บน mail.app ไปไว้ที่อื่น เช่น ลบทิ้ง หรือ save เก็บไว้ใน folder บนเครื่องแล้วเอาออกจาก inbox บน mail.app ครับ

ที่ผมเข้าใจเป็นประมาณนี้
ส่วนมีปุ่มเล็ก ๆ อยู่ข้าง ๆ กันว่า Remove now ผมคิดว่าจะเป็นการลบ copy บน server ของเมล์ที่เราดึงมาเก็บไว้ใน mail.app แล้วโดยทันทีครับ

iDtuo's picture
5
ขอบคุณมากค่ะ

เกือบไปแล้ว เพราะว่ามัน Default เป็น Remove after one week เอาออกได้ทันโชคดีที่ยังไม่ถึง ยิ้มปากกว้าง
ขอบคุณมากเลยค่ะ

แล้วเวลาที่ได้รับ mail ที่เป็นภาษาต่างดาว เราสามารถไปเปลี่ยน Font ได้จากตรงไหนคะ

10285
^o^ /

เดี๋ยวผมย้ายไปสร้างเป็นกระทู้ใหม่ให้นะครับ
คำถามนี้ไม่เกี่ยวกับหัวข้อ เอาไปเป็นกระทู้ใหม่นะครับเผื่อเป็นประโยชน์กับ user ท่านอื่นในเวปด้วยครับ มีความสุข

ผมไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่และตอบให้แล้วนะครับ ในนี้ครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/1007

puuppup pup's picture
2
สุดยอดเลยยยยย ขอบคุณมากๆเลยค

สุดยอดเลยยยยย
ขอบคุณมากๆเลยครับ

R Jarn Yao's picture
70
ขอ"ยกมือ" ถามหน่อย

เราจะเริ่มตั้งค่า hotmail ที่คำสั่ง preference ใน mail ใช่ไหมคะ

แล้วที่ว่า "กรอกตัวหนาลงในช่องว่างนะคะ สำคัญที่สุด "

ทำไงกรอกตัวหนาคะ? ช่วยบอกป้าหน่อย

10285
ตัวหนาคืออันนี้ครับ

POP server: pop3.live.com (Port 995)
ก็ให้กรอกในช่อง POP Server ใน mail.app ว่า pop3.live.com

SMTP server: smtp.live.com (Port 25 or 587)
ก็ให้กรอกในช่อง SMTP Server ใน mail.app ว่า smtp.live.com

ประมาณนี้นะครับ มีความสุข

R Jarn Yao's picture
70
ขอบคุณ...

.....เจ๊า....

Jeedjad's picture
9
Port 995 กับ Port 25 or 587

Port 995 กับ Port 25 or 587 มันคืออะไรครับ แล้วจะเซ็ตยังไงครับ

10285
ที่ผมเข้าใจ

เป็นเกี่ยวกับความปลอดภัย และค่าเฉพาะเจาะจงของผู้ให้บริการ isp บางแห่งที่จะ block port บางตัวเอาไว้ ก็จะให้ใช้ port อื่น ๆ แทนครับ

โดยปรกติแล้วไม่ต่างกันในแง่การใช้งานทั่วไป เป็นที่ setting ด้านระบบครับ

mafia041's picture
45
มันก็ยังงงๆ -_-"

มันก็ยังงงๆ -_-"

sajiro's picture
1179
อันที่จริง กด Add New account

แล้วก็ไปตามขั้นตอนมันเลยน่าจะเข้าใจง่ายกว่านะครับ

KSCM's picture
1
ขอคำแนะนำด้วยครับ

วันนี้ (2กพ53) ผมลอง set ให้ Outlook ให้สามารถใช้ Hotmail โดยทำตามขั้นตอนแล้วครับ ตอนทดสอบการตั้งค่าบัญชีผู้ใช้ ก็ผ่านได้ทุกขั้นตอนนะครับ ทดสอบส่ง Email จาก Outlook เข้า Hotmail ตัวเอง ก็ส่งได้นะครับ แต่ปัญหาคือ Outlook ไม่สามารถ ดึง Email จาก Inbox ของ Hotmail เข้ามาที่ Inbox Outlook ได้

ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ

bigbossth's picture
5
ทำได้แล้ว อิอิ

ขอบคุณครับ แจ่ม

pyaempark's picture
128
ปกติแล้ว เวลา get mail

ปกติแล้ว เวลา get mail จะไปทำการ copy mail จาก server ของ hotmail ใช่ไหมครับ (หากเราไม่เลือกให้ลบเมลออกจากเซิฟเวอร์เลย) ทีนี้ มันจะไปทำการ copy จากเฉพาะ inbox ของ hotmail อย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วถ้าหากผมอยากให้ mail.app copy mail จากโฟลเดอร์อื่นๆด้วย ต้องทำอย่างไรครับ พอดีใน hotmail ผมสร้างโฟลเดอร์ไว้หลายอันครับ ทั้งมีอันที่ตั้งค่าให้ auto sort ไปยังโฟลเดอร์นั้นๆ และ ที่ผมย้ายอีเมลไปตามโฟลเดอร์ต่างๆเอง
คือ พอดี จุดประสงค์หลักของการใช้ mail.app ของผมคือ เพื่อจะ back up อีเมลไว้ครับ เผื่อวันนึง server ต้นทางเกิดใช้งานไม่ได้ชั่วคราว หรือ เพื่อที่จะสามารถเปิดอีเมลที่เคยโหลดมาแล้วได้ตอนที่ไม่ได้เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

pyaempark's picture
128
อีกเรื่องคือ ใน mail.app

อีกเรื่องคือ ใน mail.app ตั้งให้ auto sort mail ได้ไหมครับ หรือว่ามันคือ smart mail box
ขอบคุณครับ

WIN-WIN's picture
23
address book

แล้ว addess book ของ hotmail.จะเอาเข้ามายังไงครับ