Mail.app : ลบ email ที่มาจาก yahoo account

Mixmerize's picture
1480
แล้วมิกย้ายจาก Hotmail มา Yahoo เพื่ออะไรหนอ - -"
ไหนๆก็พูดเรื่อง Mail.app แล้วขอามเลยละกันครับ มีปัญญหาพอดีเลยครับ
- อยากรู้วิธีบลอก Mail พวก Junk Mail อะครับ ไม่ให้ติดมาด้วยตอน Get Mial ใน Mail.app มันจะมาด้วย แต่ชื่อเมลจะเป็นสีน้ำตาลๆ ทำไงถึงจะให้มันไม่โผล่มาใน Mail.app ครับ
- พักหลังๆไม่รู้เป็นอะไรครับ ไม่สามารถลากเมลที่ต้องการจะลบเข้า Trash ของ Yahoo ได้ พอลองแล้วมันจะขึ้นตามรูปน่ะครับ เป็นเพราะมีปัญหา หรือมิกไม่กดอะไรมัั่วรึป่าวหนอ -*-

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ตอนบล็อค พวก junk mail น่าจะต้องไปบล็อคที่ yahoo เองมากกว่าครับ
แต่เรื่องลากลง trash ไม่ได้นี่ไม่แน่ใจแฮะ

ikok's picture
10285
ที่ว่าลากลง trash ของ yahoo นี่..

คือลากบน web browser ใช่ไหมครับ?

หรือบน mail.app?

1480
อ่า

nickoe wrote:
ตอนบล็อค พวก junk mail น่าจะต้องไปบล็อคที่ yahoo เองมากกว่าครับ

บลอคแล้วครับ ใน yahoo Junk mail พวกนี้อยู่ใน Junk เรียบร้อยดี แต่พอมาเปิดใน mail.app มันก็ติดมาด้วยแต่ขึ้นเป็นสีน้ำตาล ตามที่บอกครับ

ikok wrote:
คือลากบน web browser ใช่ไหมครับ? หรือบน mail.app?

mail.appครับ

10285
Yahoo บน Mail.app ของผมไม่มีปัญหานะครับ

เมื่อคืนลองลากลงถังดู ก็ทำได้ปรกติ

นี่เป็นภาพเป็น setting ของ Yahoo + Mail.app ที่ผมใช้อยู่ครับ

email-setting-1.jpg email-setting-2.gif email-setting-3.gif email-setting-4.jpg
1480
ของมิกก็เหมือนเด๊ะ

ไหงถึงลบเมลไม่ได้ล่ะเนี่ยย
ถอดใจ เข้าจากใน Safari ก็ได้ - -"

10285
ลองสร้าง email account ใหม่ดูครับ

ลองดูนะ ครับเผื่อจะใช้งานได้

1480
ได้และครับ

ลบได้เป็นปกติแล้ว
แต่ทีนี้ยังปัญหากับเรื่องเมลชยะครับ - -

10285
สรุปว่าแก้ยังไงครับ?

ลบแล้วสร้าง account ใหม่?

1480
ใช่แล้วครับ

แต่เรื่อง Junk Mail ยังเป็นเหมือนเดิม
คือตอนเช็คเมลจากเว๊บ Yahoo ไม่มีปัญหา Junk Mail ก็อยู่ส่วนของมันไม่โผล่มาให้เห็น
แต่พอเช็คจาก Mail.app มันก็ดูดมาด้วย แต่แสดงชื่อเป็นสีน้ำตาลแทน

10285
ถ้าเรื่อง junk filter

คงต้องไปตั้งจากบน yahoo เองครับ

หรือถ้าเป็นผมนะ ใน mail.app ผมจะสร้าง smart mailbox ขึ้นมารวมเฉพาะเมล์ junk พวกนี้ แล้วลบออกทีเดียว ไม่ก็น่าจะตั้ง rules ให้แยกพวกเมล์ junk พวกนี้ลง trash ใน mail.app โดยตรงไปเลยก็น่าจะได้ครับ =)

1480
โอเชคับ

เข้าไปปิดกั้นในYahoo เค้ามีให้เลือกไม่ส่งเมลที่ Spam Guard คิดว่าเป็นเมลขยะมาที่ Mail.app แล้ว เหลือแค่รอดูผล)
และก็ลองทำวิธีสร้าง Smart Mailbox แบบที่พี่ก๊อกบอกด้วย

สำเร็จไปอีกหนึ่งปัญหาแล้วว ขอบคุณคร้าบ~

10285
เดี๋ยวกระทู้นี้เก็บเข้า tip & trick นะครับ =)

แล้วเดี๋ยวจะโยงเข้าไปไว้ใน how-to ของ mail.app ด้วย แจ่ม