[tip] ทำ font บน FireFox (win) ให้สวยขึ้น

ikok's picture
10285
Tip นี้ไม่เกี่ยวกับ mac โดยตรง แต่น่าจะช่วยให้ผู้ใช้งาน Firefox บน windows ใช้งานได้สะดวกขึ้น (ดูเวปแมคมือใหม่ได้สวยขึ้นด้วย แบร่..)

note: จากตัวอย่างเป็น Firefox 3.0.7 ครับ

ผมเองเป็นคนที่ใช้งาน Firefox บน windows เป็นประจำมานานมากแล้วที่ผมรู้สึกว่า font บน FF มีความคมและอ่านยากกว่าบน IE ผมเลยหาวิธีจนเจอทางปรับ font บน FF ให้ดูนุ่มสวยงามและอ่านง่ายขึ้นมาฝากครับ

1.บนที่ว่างใน desktop คลิ๊กขวา เลือก Properties
2.หน้าต่าง Display Properties ไปที่ tab : Appearance แล้วเลือก Effects...

3.ปรับค่าต่าง ๆ ดังภาพแล้วกด OK

4.ในหน้า Display Properties กด Apply แล้วกด OK เป็นอันเสร็จ

<br/>

เพิ่มเติม

บน FF (ทั้ง win-mac) สำหรับเวป macmuemai นี้ผมได้ตั้ง font ภาษาอังกฤษแบบ Georgia เอาไว้ ซึ่งต้องปรับการแสดงผลใน FF ดังนี้นะครับ

บน mac ไปที่ Preferences (บน win = Tools/Options)

1.เลือกหัวข้อ Content
2.ส่วน Font & color เลือก Advance
3.ติ๊กถูกในช่อง Allow pages to choose their own fonts, instead of my selection above
4.จากนั้นคลิ๊ก OK เป็นอันเสร็จครับ =)