[Tip] วิธียกเลิกการยัดเพลงลง iTunes และเปิดเล่นเองอัตโนมัติ หลังโหลดมาจาก Safari

Mixmerize's picture
1480
Safari Browser สุดไฮโซของชาวแมคเรา ดันทะลึ่งตึงตังฉลาดกว่าที่ใจอยาก
เมื่อ Browser เจ้ากรรม เมื่อเราโหลดไฟล์เพลงมา เมื่อโหลดเสร็จดันฉลาดเกิน จัดการยังเพลงลง iTunes ให้ แถมยังเปิดเล่นให้ฟังเลยอีกตังหาก
วันนี้ได้คำตอบจากคุณ golf037 แห่ง Freemac.net เลยเอามาฝากเผื่อบางท่านที่ยังมือใหม่แบบผม แห่ะ ๆ 2
จะได้จัดการปิดกับฟังก์ชั่นฉลาดๆของ Safari ที่ทำให้ผมหงุดหงิดนี้ได้โดยง่าย

เพียงแค่เข้า
Menu Safari->Preferences->General และเอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกจาก Open "Safe" files after downloading ออก
เจ้า Safari ก็จะฉลาดน้อยลงนิดส์นึง และทำให้เราสบายใจมากขึ้น ...ทำไมมันหมูอย่างนี้! หัวเราะร่วน

ขอบคุณคุณ golf037 แห่ง Freemac.net สำหรับรูปและวิธีครับ เขิน

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ ^^

เดี๋ยวเก็บเข้า how-to ดีกว่า ~