[tip] iphoto ใครว่า command x ใช้ไม่ได้

little_fuku's picture
703
เราสามารถใช้ command x เวลาอยากจะย้ายรูปจากอัลบั้มหนึ่ง ไปอีกอัลบั้มหนึ่ง
โดยไม่ต้องมานั่งลากแล้วมา delete from album
ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง
ปล. tip นี้สั้นจัง แอบเคือง

ikok's picture
10285
ช่วยขยายความให้ครับ

คือตามปรกติสำหรับคนที่สร้าง album รวมรูปไว้หลาย album แล้วต้องการที่จะ "ย้าย" ภาพบางภาพไปยัง album อื่น โดยที่ไม่ต้องการ copy แล้วเหลือภาพต้นฉบับไว้ใน album ที่มีอยู่เดิม

เช่น ถ้าเราลากไฟล์ภาพ ABC.jpg จาก album A มาลงที่ album B ตามปรกติที่ได้คือ เราจะได้ภาพ ABC.jpg อยู่บนทั้ง album A และ album B (เพราะการลากไฟล์ลง album จะเป็นการ copy เท่านั้น)

ถ้าเราต้องการที่จะ "ย้าย" ภาพจาก album A ไป album B แล้วไม่ทิ้งสำเนาตัวเองเอาไว้

ให้ทำการ CUT ภาพจาก album A แล้วมา PASTE ลงใน album B ครับ =)

note :
** CUT ด้วยการคลิ๊กขวาที่ภาพ หรือกด Command + X
** PASTE ด้วยการคลิ๊กขวาบนพื้นที่ว่างของ album ใหม่ หรือกด Command + V ครับ

ปล. tip นี้สั้นจริง ๆ ด้วย แบร่..

10285
เก็บเข้า How to เสียเลย :D

Tip นี้น่าจะมีประโยชน์กับหลาย ๆ คนนะคะ ~

Mixmerize's picture
1480
ทำไม

ตอนแรกนึกว่าคำสั่งนี้จะถูกลบเลือนจากตอน I'm PC แล้ว
แต่ไหงดันมาโผล่แค่ใน iPhoto ซะเนี่ย
จริงๆน่าจะใช้ Cut ไฟล์เวลาโยกย้ายไปที่อื่นใน Finder ได้ด้วยนะ
ไม่เข้าใจแฮะ - -

nickoe's picture
4320
เรื่องของ cut

มันแบ่งเป็นแบบนี้ครับ
1.ถ้าเราย้ายไฟล์ไป location อื่นใน drive เดียวกัน มันจะเป็น cut
2.ถ้าย้ายไปคนละ drive กันมันจะเป็น copy ครับ
ลากเอาโลด
แต่ถ้าอยากทำให้มัน cut ข้าม drive ได้เนี่ยรู้สึกจะต้องใช้ plugin ช่วย
หรือจะเขียน workflow เองก็ได้ครับ เคยทำอยู่แต่ของผมมันต้องพัฒนาอีกหน่อย
ตอนนั้นพึ่งเริ่มหัดทำ workflow มันเลยใช้ได้ไม่ครอบคลุมเท่าที่ควร

ปล. cmd+x เนี่ยใน finder ใช้ไม่ได้จริงอยู่ แต่โปรแกรมอื่นใช้ได้นะครับ

10285
ผมคิดว่าแบบนี้ครับ

การ cut ไฟล์ผ่าน finder เป็นเรื่องที่เสี่ยงมาก

เสี่ยงตรงที่มันมีอะไรมาอยู่เยอะแยะไปหมดให้รบกวนการทำงานครับ และเพิ่มการลืม หรืออะไรผิดพลาดให้มากขึ้น

นึกดูว่าถ้า cut ไว้แล้วลืมว่าจะเอาไปไว้ตรงไหนเพราะเปิด finder เยอะเกินสิครับ

จะกลับไปหาไฟล์ต้นฉบับก็ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว แบร่..

ฮ่า....

Mixmerize's picture
1480
อ่อ

อย่างนี้นี่เอง
Apple คงไม่ตัดอะไรออกไปโดยไม่เหตุผลน่ะนะ
ยกเว้น Keyboard รุ่นใหม่ของ iMac เห็นแล้วไม่เข้าใจ จะ minimal ไปไหน - -"