[iPhoto' 09 - Tip] เพิ่มความเร็วให้ iPhoto' 09 ~

ikok's picture
10285
สำหรับคนที่มีภาพอยู่ใน iPhoto Library เยอะ ๆ และ iPhoto' 09 ทำงานช้ากว่าที่ควรจะเป็น หรือช้ากว่าเมื่อเทียบกับ iPhoto' 08 ที่ขนาด Library พอ ๆ กัน ลองวิธีนี้ดูครับ

ตามปรกติเมื่อเวลาผ่านไป database ของไฟล์ต่าง ๆ ใน library จะเกิดหลุมอากาศขึ้น ประมาณเดียวกับ fragment บน hard disk ครับ ซึ่งจะทำให้การเข้าถึงข้อมูลต่าง ๆ ทำได้ช้าลง ที่เรากำลังจะทำต่อไปนี้คือการจัดการกับหลุมอากาศที่มีอยู่ใน database ของ iPhoto โดยการใช้คำสั่ง "vacuum" ครับ (แบบเดียวกับการ defragment บน hard disk)

โดยคำสั่งนี้เป็นคำสั่งแบบ command line ที่ต้องสั่งผ่าน terminal.app โดยมีวิธีใช้งานดังนี้

** ต้องปิด iPhoto ก่อนนะครับ... ห้ามเปิด **

จากนั้น
1.เรียก Terminal.app ขึ้นมา รอจนกว่า cursor จะขึ้นพร้อมให้เราพิมพ์
2.พิมพ์ว่า..

cd "~/Pictures/iPhoto Library"

แล้วกด enter.. ซึ่งจะเป็นการไปยัง directory ของ iPhoto library ที่มีอยู่ในเครื่องครับ (by default เครื่องเราจะเก็บ iPhoto Library เอาไว้ในนี้ ถ้าใครย้ายหรือว่าใช้ library จาก directory อื่นอยู่ ให้ระบุ path ของ directory ที่ใช้อยู่นั้นครับ)

** ถ้าใครลองพิมพ์แล้วไม่ผ่าน ให้ลองพิมพ์ว่า cd ~/Pictures/iPhoto\ Library แทนนะครับ **

1. cursor จะนำเรามายัง iPhoto Library แล้วให้พิมพ์ว่า..

for dbase in *.db; do sqlite3 $dbase "vacuum;"; done

จากนั้นกด enter ... แล้วให้รอสักพักนึงจนกว่าบน terminal จะขึ้น cursor พร้อมให้เราพิมพ์อีกรอบครับ (แสดงว่าเสร็จแล้ว) ถ้ายังไม่ขึ้น cursor มาให้พิมพ์ แสดงว่าเค้ากำลังทำงานอยู่นะครับ

ลองกันดูนะครับ มีความสุข /

ที่มา : http://www.macosxhints.com/article.php?story=20090227072825458