[app]iAntiVirus โปรแกรม anti virus ฟรีๆของ mac

nickoe's picture
4320
ถึงแม้จะบอกว่าไวรัสของฝั่ง windows ทำอะไร mac ไม่ได้
แต่เจ้า mac ของเราๆท่านๆก็สามารถเป็นพาหะได้ครับ
ถ้าได้ copy ข้อมูลที่มีไวรัสแฝงตัวอยู่แล้วมา

ถ้าใครสงสัยว่าเครื่องตัวเองจะมีไวรัสรึเปล่า็ ก็ลองตัวนี้นะครับ
มีแบบที่เป็น freeware แต่ก็ตามข้อแม้ที่กำหนด
ตาม link ไปโลด

iAntiVirus

[ก๊อก - อ่านเพิ่มเติมได้จาก comment ด้านล่างนี้ก่อนใช้งานนะครับ http://macmuemai.com/forum/topic/861#comment-4713 ]

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :)

^o^ /

เย็นนี้จะกลับบ้านไปลองใช้ ได้ผลยังไงจะมารีวิวให้ดูนะครับ ~

4320
ยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ

ไม่ได้เปิด mac อยู่ตอนนี้ใช้คอมบริษัท

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณครับ

แต่ยังไม่มีเคยทดลองเลยเหรอ
งั้นเดี๋ยวผมเป็นหนูทดลองก่อนเลยย หัวเราะร่วน

10285
เอาเลยครับ

หน่วยกล้าตายมาแล้ว.... งั๊น...

ผมรอดูอยู่อย่างใจจดจ่อก็แล้วกันนะครับ แบร่..

4320
ลุยเลยพ่อหนุ่ม

คิดว่าตัวนี้น่าจะใช้งานได้พอสมควรนะ เพราะ macupdate ก็เป็นคนลงไว้
แถมยอด rating ก็สี่ดาวเลย

10285
เกี่ยวกับ iAntivirus for Mac ครับ

ผมถามเพิ่มเติมมาให้แล้ว .. และคิดว่าเป็นรายละเอียดการใช้งานที่เรา ๆ น่าจะทราบ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องก่อนการใช้โปรแกรมนะครับ

1.iAntivirus - จะดักและป้องกัน virus หรือโปรแกรมแปลก ๆ ที่มีบนฝั่ง Mac เป็นหลักเท่านั้น .. ดังนั้นถ้าคุณโหลดไฟล์ที่มีไวรัส (win) ติดมาด้วย เค้าก็จะอยู่เฉย ๆ บนเครื่องเรา แต่ก็จะไม่ถูกทำลายไปเช่นกัน .. ถ้าเอาไฟล์ที่มีไวรัสนี้ไปเปิดต่อบนเครื่อง win .. ไวรัสก็จะทำงานเหมือนปรกติครับ

2.กินทรัพยกรเครื่องน้อย เพราะดักจับเฉพาะโปรแกรมแปลก ๆ บนฝั่ง Mac เท่่านั้น =)

idindezine's picture
28
ขอลองใช้บ้างนะคะ

มีปัญหาเหมือนกัน เวลาเสียบ thumb drive จากฝั่งวินโดว์ไป mac ติดไวรัสตลอด

4320
อืม....

ขยายความหน่อยครับ เผื่อว่าอาจจะไม่ใช่ไวรัส จะได้ทำความเข้าใจใหม่

iFongBeer's picture
36
ลงแล้วเครื่องอืดลงอย่างเห็นได

ลงแล้วเครื่องอืดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับผม
เอามันออกดีกว่า
แต่ยังไงก็ขอบคุณครับที่เอามาฝากกัน

4320
อา

ของผมอืดลงก็เฉพาะช่วงแรกหรือช่วง scan ครับ
ลงไว้งั้นแหละ ไม่ค่อยได้ scan หรอก

lmusicl's picture
38
ขอบคุณมากครับ สำหรับโปรแกรม

ขอบคุณมากครับ สำหรับโปรแกรม แต่ตอนแรกผมคิดว่าไม่ต้องมีโปรแกรม scan virus ก็ได้นะเนี๊ยใน mac

sajiro's picture
1179
ทอปว่าจะไม่ลงอ่ะครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

WIN-WIN's picture
23
ไม่มีสำหรับ OSX 10.4 เลยหรือ

ไม่มีสำหรับ OSX 10.4 เลยหรือ