[App]ProtectMac AntiVirus จาก Web Apple

pippo's picture
2469
บังเอิญไปพบเข้าครับ อยู่ใน Website Apple ครับ http://www.apple.com/downloads/macosx/networking_security/protectmacanti...
apple website.jpg

ทำให้มีความมั่นใจขึ้นเล็กน้อยที่จะลงในเครื่องเรา พอ download มาเป็นไฟล์ .dmg เปิดดูยิ่งมั่นใจเพิ่มขึ้นเพราะมี Uninstall มาด้วยเผื่อพลาดพลั้งจะได้เอาออกซะดูตามภาพนะครับ
open dmg.jpg

พอติดตั้งเสร็จเปิดโปรแกรมขึ้นมา ลองเช็คไล่เช็คดูที่ละไดรว์ครับ ใช้เวลาประมาณ 30 นาที ต่อไดรว์ (ตรง Applications จะใช้เวลามากหน่อย) ปรากฎว่าเจอ Trojan ในเครื่องครับแต่โชคดีนิดนึงว่าเป็นของทางฝั่ง Window ที่เคยโหลดมาใช้กับ Parallels 4.0 ในภาพไม่ได้แสดงตอนที่ Scan พบครับ เพราะพอเจอปุ๊บ Delete ปั๊บเลยครับ (ไฟล์ที่เจอ จะขึ้นว่า Threats Detected ครับ)
open app.jpg

ขนาดไฟล์ก็เล็กมากครับ 3.4MB หลังจากทดลองใช้ดูไม่ปรากฎอาการหน่วง หรือมีผลต่อเครื่องเหมือนโปรแกรม Anti Virus ตัวอื่นที่เคยใช้ ซึ่งทำให้คิดหลายตลบกว่าจะตัดสินใจกด install ตัวนี้ครับ
get info.jpg

ระหว่างทำงานปกติเมื่อมีการ download ไฟล์มา หรือเปิดไฟล์ที่ถูกบีบอัดมา ไม่ว่าจะเป็น .dmg หรือเป็น .zip .sitx โปรแกรมจะเข้าทำการ scan อัตโนมัติทันทีครับ โดยจะขึ้นการทำงานที่ background เพียงแป๊บเดียว

สุดท้ายครับตอนนี้โปรแกรมตัวนี้ยังเป็น Demo อยู่ และให้ทดลองใช้ 30 วัน หมดช่วงทดลองใช้เมื่อไหร่คงจ่ายให้เค้าน่ะครับ ถ้าไม่แพงเกินไปนัก

ikok's picture
10285
โอววว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

มีความสุข คุณ pippo เขียนมาน่าจะเป็นแนวทางให้สมาชิกท่านอื่นได้ประโยชน์ไปเต็ม ๆ ครับแบบนี้

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
น่าสนใจมากครับ

ถ้าราคาไม่แพงก็น่าจะหามาใช้กัน

Mixmerize's picture
1480
เอ่อ

มันเป็นสัญญาณเตือนรึป่าวครับ ว่าไวรัสสำหรับชาวแมคกำลังมา หลอน ฮาไม่ออก (ฮา~)

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

anti virus ของ mac มีมานานแล้วครับ
ก็ยังไม่เห็นมี viurs ออกมาโจมตี mac สักที
แต่เอาไว้กันการเป็นพาหะไปเครื่องอื่นครับ
ดังนั้นไม่ต้องตกใจไป

10285
คิดมากเดี๋ยวผมร่วงนะครับ

อย่ากังวลจนเกินไปครับ เดี๋ยวจะใช้งานไม่มีความสุข ...

อ่อ อย่าลืมหา ext.hd มา backup ไว้หน่อยกันให้อุ่นใจได้ก็จะดีนะครับ =)

2469
เรื่องสัญญาณเตือนผมก็คิดประมาณนี้ครับ

ตอนนี้ Mac ค่อนข้างแพร่หลายมากครับ ไม่จำกัดวงแคบๆ เหมือนก่อน ราคาก็พอจับต้องได้แล้ว
ผมคิดว่าพวก Virus คอมพิวเตอร์ส่วนหนึ่งมาจากพวกชอบลองวิชาครับ (ดูจากหนังหลายๆ เรื่องก็เป็นแบบนั้น)

10285
เห็นด้วยครับ ^^ /

อีกหน่อยถ้าไวรัสบน Mac เยอะกว่านี้.. ราคาจะถูกลงมาอีกนะครับ ยิ้มปากกว้าง

2469
ความคืบหน้าหลังใช้มา 1 อาทิตย์

ยอมรับครับว่าค่อนข้างพอใจกับ ProtectMac AntiVirus ตัวนี้ เพราะเวลาที่มีการนำ Flash Drive หรือ Drive ต่างมาเชื่อมต่อเพื่อ Copy ไฟล์งานจะถูกเจ้าโปรแกรมเข้าตรวจสอบไวรัส โดยอัตโนมัติ รวมไปถึงการ Download ไฟล์ต่างด้วยครับ ซึ่งที่ผ่านมาไวรัสที่แฝงมาถูกตรวจพบหลายครั้งทั้ง Trojan, Worm เลยลองเช็คราคาจาก web : www.protectmac.com ปรากฎว่าราคาไม่สูงเกินไปครับ 44.9 USD ก็ประมาณ 1500 บาท แถมช่วงนี้โปรโมชั่นให้ใช้ได้ 3 เครื่องต่อ 1 License เลยตกลงใจเป็นลูกค้าไปแล้วครับ

10285
ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ยิ้มปากกว้าง

ไม่ฟรีหรอกเหรอนี่ ฮ่า.. แจ่ม

2469
มีประโยคอยู่ 2 ประโยคที่ชอบครับ

• ของฟรีไม่มีในโลก
  • ของดีไม่มีฟรี ของฟรีไม่มีดี
    ท่องไว้ ท่องไว้ครับ
10285
ครับพ้ม ~

^o^ /

nattykiku's picture
3
ถ้าซื้อนี่ต้องจ่ายตังเปนบัตร

ถ้าซื้อนี่ต้องจ่ายตังเปนบัตรเครดิตช่ายรึเปล่าค่ะ
แร้วตอนที่จะซื้ออะค่ะ
นี่คืออารายร๋อค่ะ Discount Code อะค่ะ
ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ^^

10285
น่าจะใช่นะครับ

ตอนซื้อออนไลน์ส่วนใหญ่จะต้องใช้บัตรเครดิทครับ

discount code คือรหัสพิเศษจากทางบริษัท ที่เราจะได้มาในบางครั้งเพื่อเอามาใส่ตรงนี้ สำหรับจะได้ส่วนลดในการซื้อของจากทางบริษัทครับ

แต่การได้มาตรงนี้อาจจะไม่เหมือนกัน บางบริษัทจะส่งมาให้ตามจดหมายหรือว่า newsletter ที่เราลงทะเบียนเอาไว้ พอเขามีโอกาสพิเศษ เขาก็จะส่งตรงนี้มาให้เราครับ เช่นวันเกิดครบรอบเปิดบริษัท หรือวันแนะนำโปรแกรมใหม่ ๆ จากทางบริษัทครับ =)

2469
เท่าที่จำได้

มี 3 บัตรครับ visa / master card / american express นะครับ
1 license ลงได้ 3 เครื่องครับ / 1 ปี

cityradio's picture
19
ตัดสินใจซื้อ

ผมเองได้ตัดสินใจซื้อมาติดตั้งเรียบร้อยไปแล้ว รับรองว่าใช้ได้ดีครับ

2469
หลังจาก..

หลังจากที่ใช้มาได้ระยะหนึ่ง ผมเห็นข้อดีมากๆ เลยครับ

เวลาเอา Flash Drive ที่ copy งานจาก Window ของลูกค้าเพื่อมาเปิด Window ด้วย Parallels ในเครื่องผม

เจ้า ProtectMac นี่ Scan เจอ Autostart กับ Worm ใน Flash Drive บ่อยๆ เราก็จัดการซะก่อนเปิด Window น่ะครับ

อย่างน้อยก็ช่วยให้ Window ของผมปลอดภัยได้ระดับหนึ่งครับ (ขี้เกียจลงใหม่)

liverrish's picture
79
ขอบคุณที่แนะนำครับ

ไม่ค่อยมีใครแนะนำ(เพราะไม่ค่อยมีไวรัส) antivirus สำหรับ mac เท่าไรเลยครับ ขอบคุณมาก

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ผมมีบัตรเครดิตจ่ายไงอ่ะ

ผมมีบัตรเครดิตอ่ะคับสนใจอยากได้โปรแกรมนี้เค้าซื้อกันตรงไหนคับ พอดีมือใหม่มากคับไม่เคยใช้แมคเลย ช่วยอบด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

10285
ต้องไปซื้อจากเวปต้นทางโดยตรงครับ

น่าจะเป็นจาก url นี้ครับ
http://www.protectmac.com/store/

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณมากคับ

227
ใครสนใจซื้อบ้างคับ

เห็น #8 บอกว่าตอนนี้ซื้อ1ใช้ได้3 เครื่องอ่ะคับ ใครจะซื้อบ้างอ่ะคับ ยังเมลมาบอกด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

2469
ทุกวันนี้

เวลาเปิดเครื่องแล้วรับ mail ไวรัส Trojan ยังไหลเข้ามาเกือบๆ 10 ตัวทุกวันเลย

อย่างคุณนิกบอกไว้ กันการเป็นพาหะน่ะครับ เพราะผมเองก็มี Window ในเครื่องเหมือนกัน