มีวิธีไล่มดยังไงกันบ้างครับ

ikok's picture
10285
วันนี้มาถึีงออฟฟิศตอนเช้าได้เรื่องเลยครับ

มดบุกออฟฟิศ - -a
มากันเป็นขบวนเลย หยั่งกะจะไปประท้วงที่ไหน แบร่..

ใครมีวิธีไล่มดแบบละมุนละม่อมไม่ทำให้เกิดความสูญเสีย (ทั้งเครื่องคอม และชีวิตน้องมด) บ้างครับ แห่ะ ๆ 1

10285
ได้แระ

ถามเองตอบเองเลย ฮ่า...

ตะกี๊มีแม่บ้านเข้ามาเลยวานป้าให้ช่วยกวาดให้หมดที

มดขึ้นไป 3 โต๊ะ - -a สงสัยจะหนีน้ำสงกรานต์ แบร่..

little_fuku's picture
703
เค้าชอบซื้อ

roller แบบที่กำจัดขนแมวที่มันเป็นกาวๆ
มากลิ้งงงงง ยาววว ตามที่มดเดิน
เท่านี้เก๊าะเรียบร้อย อิอิ

ปล.โอ๊ะโอ พี่ก๊อกต้องทำงาน ฮ่ะฮ่าๆๆๆๆๆๆ หัวเราะร่วน

10285
- -

ได้สองต่อนี่...

จับมดเสร็จแล้วก็เอามาใช้กับแมวที่บ้านต่อ...

แล้วเอามาดักขนแมวบนเสื้อใส่ไปสมัครงานอีกทอดนึง... ด้วยป่ะคะ? แจ่ม

ปล.อิจฉาคนได้หยุดยาวหลาย ๆ วันติดกัน

od2504's picture
1077
คนโบราณอาศัยมดเป็นตัวพยากรอา

คนโบราณอาศัยมดเป็นตัวพยากรอากาศ มดมีพฤติกรรมที่หลายคนคิดไม่ถึง อาทิ
1 หนวดไว - มันสามารถรู้ว่าใครทิ้งของหวานไว้ที่ใด แม้จะห่างแสนไกล มันก็จะสวนสนามมาหา และที่สำคัญมดแต่ละแบบก็ชอบของหวานไม่เหมือนกัน (คนโบราณบอกว่า หากกลั้นหายใจในขณะวางของหวานลง แล้วมดจะไม่ขึ้น)
2 หนีน้ำ - ว่ากันว่าหากมดสวนสนามเดินขึ้นที่สูง (แนวตั้ง) แสดงว่ามันรู้ว่าจะมีน้ำมา (อาจเป็นฝนตก น้ำท่วม หรือพายุ เช่น กรณีซือนามิเมื่อหลายปีก่อน มดก็ทำหน้าที่นี้แล้ว)
3 ขี้เหงา - มดไม่เดินตัวเดียว ยกเว้นมดสำรวจหรือมดสายสืบ ที่ทำหน้าที่สำรวจของหวานแล้วกลับไปบอกเพื่อนฝูงมากันเป็นขบวน
4 เอวกิ่ว - ข้อนี้ผมเอาเป็นคำถามชิงรางวันดีกว่า ใครทราบเหตุผล คุณก็อกคงจะมีรางวัลให้

10285
......

ข้อ 4 นี่แปลก ๆ นะครับ แอบเคือง

Nannie's picture
600
มด...

เป็นสัตว์ที่แนนไม่ชอบที่สุดในชีวิต

เพราะตอนเด็กเคยกินท๊อปบาโลน ที่มีรังมดอยู่ในช่องสามเหลี่ยมกลวงๆนั่น

แค่คิดก็ อี๋ แล้ว...

ถ้าอยู่เป็นรัง ก็คงใช้ไบกอนสีเขียว รุ่นกำจัดมด แมลง ยุง อะค่ะ T^T

pippo's picture
2469
ลูกทีมผมมดมันไปทำรังใน keyboard เลยครับ

เจอเมื่อวานครับกลับมาทำงานวันแรก เลยจัดการใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดเท่าไหร่ก็ไม่หมดตัดสินใจทำความสะอาดครั้งใหญ่
เดี๋ยวว่างๆ จะเขียนมาเล่าสู่กันฟังครับ เก็บหลักฐานไว้เรียบร้อยแล้ว

10285
- -

ของคุณ pippo แลจะน่ากลัวนะครับนี่ - -a

10285
เจอวิธีไล่มดอีกอันนึงครับ

มาจาก
http://www.thaimacclub.net/forum/topicview.php?no=18538

พักนี้มดดุนะนี่ มากันใหญ่เลย =)