หาโปรแกรม recovery

ball_23us's picture
26
คือผมเผลอลบไฟล์ใน mmc card ไปน่ะครับ อยากจะกู้ไฟล์คืน มีโปรแกรมฟรีแวร์ ไหนกู้ได้มั่งครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ครับ

โปรแกรมกู้ไฟล์พวกนี้ส่วนใหญ่ไม่ฟรี แต่เราสามารถโหลดมาทดลองใช้ได้

ลองโหลดมาใช้ดูครับ อันไหนกู้ได้ และคุณชอบ ก็ค่อยจ่ายเงินซื้อตัวเต็มมาติดเครื่องเอาไว้ครับ

pippo's picture
2469
ลองตัวนี้ครับ

ใน web apple มีตัว demo ของโปรแกรม Data Rescue II 1.2.1 ตาม link นี้นะครับ
http://www.apple.com/downloads/macosx/system_disk_utilities/datarescueii...
ตัวนี้ผมเคยใช้ครับ ดีมากๆ แค่มีข้อสังเกตคือไฟล์ก่อนที่จะ recover ขึ้นมาเค้าจะแสดงทั้งหมดที่เราจะสามารถเลือกกู้ไฟล์ได้
ถ้าเรา save ชื่อไว้เป็นภาษาไทย ก็จะมึนมากครับ เพราะเค้าจะแสดงชื่อเป็นภาษาต่างดาวครับ

ฝากถึงท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ ถ้า save ชื่อไฟล์เป็นภาษาอังกฤษจะดีสำหรับยามจำเป็นที่ต้องกู้ไฟล์ครับ

10285
ขอบคุณครับ ^^

โปรแกรมนี้เคยได้ยินหลายหนแล้ว แต่ยังไม่ได้ใช้เสียที ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
หาติดเครื่องไว้ครับ ยามจำเป็น

พอดีช่วงก่อนนี้ใช้ Firewire HD สำหรับ Backup แล้วเค้า Crash บ่อยครับต้องกู้ไฟล์มหาศาลครับ ใช้เวลาเป็นวันเลย
แต่ก็ไม่ผิดหวังครับกลับมาได้หมดเลยครับ แนะนำอีกนิดนะครับถ้าใครเจอปัญหานี้ (HD Crash) อย่าเพิ่งเข้า Disk Utility แล้วใช้คำสั่ง Repair Disk นะครับ เพราะจะพบปํญหาการ Recover ได้ไม่หมดครับ ให้ใช้ Data Rescue II ก่อนครับ

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณครับ

ได้Appดีๆเก็บเข้าเครื่องอีกแล้ว อย่างนี้น่าเอาไปไว้ใน Freeware นะครับ พี่ก๊อก ยิ้มปากกว้าง

10285
มันไม่ฟรีครับ

เป็นแค่ตัวทดลองใช้ให้โหลดมาลองก่อนน่ะครับ =)

เดี๋ยวเก็บเข้าห้อง How-to น่าจะดีกว่า ~

ball_23us's picture
26
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่ว

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่วยตอบคำถาม