nickoe's picture
4320
ไปผจญหนาวที่อิหร่านมาสิบวัน กลับมาเมื่อเช้าหลับเป็นตาย จัดการรูปเสร็จเมื่อไรจะเอามาให้ดูกันนะครับ
เป็นยังไงไว้ค่อยมาเล่าอีกที ฮา......

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับกล้บเมืองไทยนะครับ

ได้เบอร์สาวอิหร่านมาบ้างไหม? แบร่..

4320
แบบว่า

ไปเที่ยวครับพี่ไม่ใช่หลีสาว ฮา.....
รักเดียวใจเดียวครับผม

little_fuku's picture
703
สาวอีหร่าน

จะสวยไหมง่ะพี่ก๊อก เหอๆๆ
เอาสาว ญป. ดีฝ่าไหม อิอิ

10285
ดี ๆ ๆ

เอาโด้ยยยยยย ~

4320
เหอะๆ

ที่อิหร่านหนาวกว่าที่คาดครับ กลับมาได้เรื่องเลย ร้อนมากมายตอนนี้
ไประหกระเหิน ติดพายุหิมะอยู่ต่างแดน ลุ้นน่าดูว่ารถจะไปไหวมั๊ย
ยังมีเรื่องโดนตำรวจไล่ลงจากรถทัวร์ เพราะรถคันนั้นไม่มีใบอนุญาติเข้าเมือง
พักร้อนครั้งนี้มีแต่เรื่องครับ ฮา.....

10285
- -

มีไล่ลงจากรถทัวร์ด้วย - - ไรกันนิ

4320
อีกเรื่อง

อาการการกิน มันช่างโอ้ลัลล้าจริงๆ
เข้าใจอยู่ว่ามันเป็นวัฒนธรรมการกินของคนอิหร่าน แต่ผมไม่เชื่อหรอกว่าจะกินกันอยู่แค่นี้
ปลาทอด แกะ,แพะ,เนื้อ,ไก่ ย่าง กินกันอยู่แค่นี้ครับ ในระยะเวลาสิบวันที่ไป ได้กินอาหารไทยมื้อเดียว
เหลือบๆไปมองคนท้องถิ่นทานครับ เค้าก็กินอย่างนี้ครับ แต่ว่าจะมีซุปหรือสตูว์อื่นๆไปอีก
ซึ่งก็พอจะได้มีโอกาสลิ้มลองบ้าง แต่ก็ยังไม่เชื่อยู่ดีแหละว่าจะกินกันแค่นี้

น้ำเปล่าหายากครับ ไปร้านอาหารนี่น้ำอัดลมหรือนมเปรี้ยวเป็นใหญ่ครับ ต้องสั่งอีกที
ยกมาให้ต้องเป็นน้ำอัดลมก่อนเลย

แต่ขนมปังที่อิหร่าน หรือที่เรียกกันว่า นัน(นูน หรือ หนาน เพี้ยนไปตามท้องถิ่นหรือหูผม)
ถ้าอบมาใหม่ๆนะ อูย อร่อยมาก แบบหนาๆให้นึกถึงขนมปังฝรั่งเศสครับ แบบบางนี่จะเหมือน
ข้าวเกรียบว่าวแบบนิ่มๆหน่อย อีกอย่าง เรียกว่า คุกกี้ แต่จริงๆแล้วเป็น ขนมปังสอดไส้อัลมอลด์
(ตัวไส้ทำยังไงไม่รู้เดาไม่ถูก แต่เหมือนเอาอัลมอลด์ไปบดแล้วเคี่ยว) หอมกลิ่นซินนามอน
อีกอันที่ได้ลอง จะมีลักษณะเหมือน ขนมไช่บ้านเราทั้งเนื้อและรสชาติ สิ่งที่ต่างไปคือขนาดและกลิ่นครับ
ขนาดใหญ่กว่าประมาณสี่เท่าได้ แล้วกลิ่นกุหลาบนี่จะเตะจมูกเวลากินครับ(ที่อิหร่านทำน้ำกุหลาบใช้ในหลาย
อุตสาหกรรมครับ) แค่นี้ก่อน เดี๋ยวมาต่อ

10285
โอววว

มาเล่าเรื่องของกินตอนบ่าย ๆ แบบนี้ทำไมนี่... แอบเคือง

Mixmerize's picture
1480
น่าสนใจมากครับ

แห่ะ ๆ 1 แบบว่าไม่เคยไปต่างประเทศเลยครับ

4320
งั้น

ไปสัมผัสบรรยากาศญี่ปุ่นก่อนได้เลยครับ
nickoe.photoshop.com ไปมาสงกรานต์ที่แล้วครับ

10285
เที่ยวทุกปีเลย

น่าอิจฉาเป็นที่สุด ~

ได้ไปประเทศญี่ปุ่นอีก มีความสุข อยากไปชมัดเลย

จะไปดูแฟชั่น แบร่..

703
พี่นิก

เปลี่ยนไปเล่น flickr ดิ่
เค้ากับพี่ก๊อก ก็เล่นนาาาาา
ยิ้มปากกว้าง

10285
ใช่ ๆ

แล้วเปลี่ยนมาใช้ iphoto' 09 ด้วยนะ จะได้ upload ตรง ๆ ได้ แบร่..

4320
่พี่ก๊อก

จะออกค่า iLife 09 ให้ผมใช่มั๊ยครับ ทำไมพี่ใจดีอย่างนี้ครับ
ฮา..... เอาไว้มีตังค์ก่อนนะ จะหามาใข้มั้ง

10285
เอาเงินสดมาครับ...

สักหมื่นสองนะ เดี๋ยวเดินไปซื้อให้เลย ~
ที่เหลือเป็นค่าอุ๊บอิ๊บนะ แจ่ม

10285
เหมือนกันครับ นาน ๆ จะได้ไปไหนที..

ขึ้นเครื่องนานไหมครับนิก?

703
ก็พี่ก๊อก

อยู่ ตปท. อยู่แล้นนี่คะ
น่าอิจฉา คอนเสริท มี ออกจะบ่อย
:'D

10285
ไม่ค่อยได้ไปดูนะ

แต่ก่อนไป esplanade แทบทุกอาทติย์ ไปตามพวกนิทรรศการศิลปะ

แต่ตอนหลังไปแต่ออชาร์ด ... ยิ่งช่วงหน้าร้อนนี่... ไปแต่ออชาร์ด ไม่รู้ทำไม อาย

Nannie's picture
600
-*-

ดูสาวๆนุ่งสั้นๆอ่ะดิ

ลุงเอ๊ย...!!!

703
ขอมา

ขำ
555+
หัวเราะร่วน

10285
เกลียดคนรู้ทันจริง ๆ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
อย่างนี้

อย่าไปอิหร่านนะครับ พี่จะไม่มีทางได้เห็นสาวนุ่งสั่นเด็ดขาด
ใครนุ่งมาโดนจับนา นี่เริ่ืองจริง ใส่ชุดรัดๆหน่อยยังไม่ได้เลย
ต้องตามศาสนาเลย ใส่ชุดที่ปิดบังส่วนโค้งเว้า แล้วต้องมีผ้าคลุมศรีษะครับ
ถ้ายุคใหม่หน่อยก็จะใส่ตามแฟขั่นบ้างพอไม่น่าเกลียดครับ
แต่ก็ยังมีผ้าคลุมศรีษะอยู่ดี แน่จะยุ่งไหนอย่าหวัเห็นสาวนุ่งสั้นเชียว

แต่ไม่ใช่ว่าสาวๆไม่สนเรื่องความงามนะ ผู้หญิงก็เป็นผู้หญิงวันยังค่ำครับ
แต่เค้าจะไม่มาอวดผู้ชายอย่างเราๆท่านๆหรอก(ถ้ายังไม่แต่งงาน)
เค้าจะไปปิดห้องอวดกันเองครับ(จากคำบอกเล่าของคนนำเที่ยว)
หนุ่มตาไวอย่างพี่ก๊อกก็ อด ไปตามระเบียบครับ

10285
T.T

โชคดีจริงเลย ที่ได้มาเที่ยวสิงคโปร์ ลั่ลล๊า ~

แบร่..

4320
นั่งเครื่อง

9 ชั่วโมงครับ ยังน้อยกว่าไปอังกฤษหรือ usa นะ

10285
9 ชม.แน่ะ .. เหนื่อยนะนั่น

ดูหนังจบไปได้ตั้งหลายเรื่อง

4320
เล่าอีกนิด

ที่อิหร่าน ขับรถกันน่ากลัวพอสมควรครับ นึกจะออกก็ออก ไฟเลี้ยวใช้กันไม่เป็น
เป็นอย่างนี้ทุกคัน จนพูดได้ว่า ไม่ชนก็ไม่ชัน แต่ถ้าชนก็ยับครับ
ไม่ค่อยมีนิดๆหน่อยๆ ถลอกเล็กๆ ข้ามถนนที อายุสั้นไปกี่ปีก็ไม่รู้
ยังดีที่รถใหญ่มี speed limit ที่ 60 หรือ 80 km/h(ไม่แน่ใจ) ไม่งั้นคงน่าหวาดเสียวกว่านี้เยอะ
รถส่วนใหญ่ที่เห็นๆกันจะเป็น ฮุนได เปอร์โย เรอนัวต์ ครับ เนื่องจากมีโรงงานผลิตที่
อิหร่านเอง ไปมาแปดวันเห็น BMW แค่สองคัน ทั้งสองคันอยู่ในเมืองที่เรียกว่าเป็นเมืองคน
รวยของอิหร่านครับ(อีสฟาฮาล) แต่ขอโทษ รถตำรวจที่เห็นส่วนใหญ่ Benz ตากลมครับท่าน

ที่น่าขำก็เรื่องตำรวจอีกแล้ว พี่ท่านสั่งให้รถที่ผมนั่งมาไปวนรอบวงเวียนรอบนึงถึงไปได้
ขำสุดๆ

10285
รถใหญ่...

limit ที่ 100 กม.เลยเหรอครับ -*-

เร็วกว่าบ้านเรา 2 เท่า...

4320
ฮา...

โทษทีครับ ท่าทางผมจะจำผิดครับ ก็ว่าสิถ้าได้ตั้ง 100 ทำไมมันช้าจัง
ไม่แน่ใจว่าเท่าไร แต่ที่แน่ๆเค้ามีระบบการจับความเร็วที่ลำ้กว่าบ้านเราไปมากครับ
มีจุดตรวจจับอยู่ตามทางเต็มไปหมดครับ แต่ถ้าขับเกินก็รู้อยู่ดี
ไม่เหมือนบ้านเราที่เห็นลิบๆก็ขลอได้

1480
ตำรวจแต่ละประเทศ

ก็คงมีสไตล์ของเค้าละเนอะ ฮา~

600
ว่าแต่...

ปีนี้ ทำไมเลือกไปอิหร่านกันค่ะ

เห็นปกติ คนมีอายุหน่อย จะชอบไปยุโรป หรือไม่ก็ตุรกีเทือกๆโน่น

ทีอิหร่านมีอะไรน่าสนใจบ้างอ่ะค่ะ =)

4320
ก็เพราะว่า

ผมเริ่มโดนพาไปต่างประเทศตั้งแต่ 7 ขวบครับ ไปทุกปี จะขาดไปมั่ง
ก็ตอนสำคัญๆ เช่น เข้ามัทธยมต้น เข้ามัทธยมปลาย แล้วก็เข้ามหาลัย
ดังนั้นยุโรปนี่ผมเก็บมาเกือบหมดแล้วครับ รัสเซียก็ไปมาแล้วนะ ฮา.....
วังสวยขนาดครับรัสเซีย ทองเป็นทองเดินเข้าไปอลังการมากๆ
ใครเคยดูการ์ตูนเรื่อง อนาสตาเซีย คงพอเลาๆออกบ้าง
แต่ของจริงอลังการงานสร้างกว่านั้นเป็นสิบเท่าครับ

อิหร่านที่น่าสนใจจริงๆก็จะมี ศิลปกรรมของทางเปอร์เซียครับ
ออกแนวอาหรับๆหน่อย ก็เป็นศาสนศิลป์ซะเป็นส่วนมากครับ
เพราะศาสนาอิสลามที่เป็นศาสนาประจำชาติ มีอิทธิพลทาง
ความคิดและการใช้ชีวิตของคนในประเทศอิหร่านมากครับ
สุเหร่า พระราชวังสมัยที่ยังปกตรองด้วยกษัตริย์ ก็สวยครับ
โบราณสถานบางแห่งก็ยังอยู่ให้ดูครับ

ให้ผมแนะนำจริงๆก็มีสองที่ที่ประทับใจมาก คือ Naqsh-e Jahan Square
อยู่ที่เมืองอิสวาฮาลครับ สวยมาก อีกที่ก็หมู่บ้าน Masuleh ครับ
เป็นหมู่บ้านที่อยู่ในภูเขา แล้วบ้านแต่ละหลัง หลังคาจะเทปูนให้ต่อกันเป็นทางเดิน
สวยเดิมต่อไปได้เรื่อยๆครับ ตอนไปหิมะพึ่งละลายไปได้หน่อย เลยเฉอะแฉะซะ
แต่ทิวทัศน์สวยครับ เพราะรอบๆเป็นภูเขาหมด

10285
สงสัยจะเป็น

แฟนต้ายุวทูตในชาติปางก่อน

ชาตินี้เลยเดินสายไปมา ๆ แบร่..

อิจฉาครับ =)

4320
แฟนต้ายุวฑูต

ฮา,,,,,, นั่นสิเนอะ.......

600
โอ้ววว...

ดีจังเลยนะคะ...

อยากไปเที่ยวรอบโลกบ้างจัง

เด็กๆ เคยอยากไปมัลดีฟ

แต่ตอนนี้...อยากไปอิตาลีมากกว่า

หาคนพาไปอยู่ อิอิ อาย

4320
อิตาลี

จำได้ว่าสวยมากครับ แอบไปด้อมๆมองๆโคลอสเซี่ยมมาตอนยังละอ่อน
มาถึงตอนนี้ก็รู้สึกเสียดาย ตอนนั้นด้วยความเป็นเด็ก ก็ได้แต่เล่นไปเล่นมา
ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไร

1480
แฟนต้ายุวฑูต

แฟนต้ายุวฑูต นี่มันคืออะไรพี่ก๊อก ดูเป็นศัพท์ที่เก่ามากนะ แห่ะ ๆ 1

4320
อ้าว

อย่างนี้ผมก็แก่ไปด้วยสิ ไม่น้าาาาาาาาา
มิกน่าจะทันนี่นา งึมๆๆๆๆ

10285
เป็นตำนานน่ะ

ที่บ้านเคยเล่าให้ฟัง ว่าแฟนต้ายุวทูตมักจะไป ๆ มา ๆ สานสัมพันธ์แบบเด็ก ๆ น่ารัก น่าเอ็นดูกับหลาย ๆ ประเทศ ~

600
ก็อย่างนี้แหละ...

คนอายุนำด้วยเลข 3 กับเลข 2 ก็ต้องไม่มีประสบการณ์ร่วมกันอยู่แร้นนนน

พี่ก๊อกแก่กว่าน้องๆ ตั้งเป็น 10 ปี

อะก๊ากกกกกกก...... หัวเราะร่วน

10285
ชิ ชิ ชิ

แอบเคือง

703
ตั้ง

เป็น 10 ปี
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
เอาน่า... ครับ

อายุเป็นสิ่งหลอกตานะ

1480
ตั้ง

เป็น 10 ปี (มาย้ำอีกรอบ) หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
เอ

ผมก็ยังเลขสองนะ ทำไมไปมีประสบการณ์ร่วมกับพี่ก๊อกได้หว่า ฮา.........

LUCKY GIRLLL's picture
9
^^

หน้านี้คุยกานมันส์ดีจัง อิอิ

หวัดดีนะคะ ไปเที่ยวมา สนุกไหมคะ อากาศเปงไงบ้างอ่ะคะ ?

9
แห่ะ ๆๆ

ว้าย พิมพ์ไปแล้วเพิ่งเห็นค่ะว่าตั้งหัวข้อไว้ ตะลุยอากาศหนาว อิอิ โทดก๊าฟฟ

4320
อิหร่าน หนาวมาก

หนาวครับ ถ้าเป็นเมืองทางใต้หน่อยจะอากาศดี กำลังเย็นๆ เหมือนบ้านเราหน้าหนาว
ตอนนี้ที่อิหร่านเป็นฤดูใบไม้ผลิ จึงไม่หนาวมาก แต่ทางด้านเหนือนี่สิ บนภูเขาหิมะตกครับ
สั่นซะขาขวิดเลยครับ

9
^--^

อิอิ ขาขวิดเลย แถวนั้น ศาสนาไรนะคะ

อยากไป อียิปต์ค่ะ เพื่อนเรียนศาสนาที่นั่นหลายคนอ่ะค่ะ

4320
แถบนั้น

เป็นอิสลามครับ แต่อียิปต์นี่ผมไม่ทราบเหมือนกัน

9
^__^

จ่่ะ อียิปต์ก้อ อิสลาม นะ มี คริส ซัก20%ได้มั้ง จ้ะ

ชื่ออะไร อ่ะคะ หนู ..ตาล.. ค่ะ มีความสุข