ภาษาไทยกับ Illustrator ในแมค

NaNa_GuLiKo's picture
28
มีใครใช้ Illustrator CS3 บ้างไหมค่ะ ?

เจอปัญหา เปิดอ่าน ภาษาไทย จากไฟล์ของคนอื่นไม่ได้ค่ะ แอบเคือง

ไม่รู้จะทำไงดีค่ะ เพราะฟอนต์ที่เค้าใช้มา ก็พวก Cordia Tahoma ฯลฯ ที่เราก็ไปเอาจาก Windows มาลงในแมคเราเรียบร้อยแล้ว และในโปรแกรม Word Exel ก๋ไม่มีปัญหาอะไร

จริงๆแล้ว...แม้แต่ใน Illus เอง ตอนที่เราใช้ ไม่ว่าจะตอนเขียน หรือเปิดไฟล์ (ของเราเอง) ก็อ่าน ภาษาไทย ได้อยู่หรอก... แต่ทำไมมันถึงอ่านไฟล์ของคนอื่นไม่ออกหว่า? สงสัย?

ใครมีคำแนะนำ ช่วยทีนะคะ ... ไม่รู้จะทำไงจริงๆค่ะ

ikok's picture
10285
เรื่อง font ไทยนี้

ไม่ทราบว่าได้ลองโหลด font ไทยสำหรับโปรแกรม adobe จากทาง maccenter มาลงดูก่อนหรือยังครับ?

ลองเข้าไปโหลดมาจากในหน้าแรกด้านล่าง ๆ ดูนะครับเผื่อจะแก้ปํญหาได้
http://www.maccenter.co.th/index.html

nickoe's picture
4320
illustrator

คนละเวอร์ชันรึเปล่าครับ
ถ้าเป็น cs ล่ะก็ยังเป็น font ระบบเก่าอยู่บ้างครับแต่ไม่ใช่ทุกตัว
ตั้งแต่ cs2 เป็นต้นมาเปลี่ยนมาเป็น unicode หมดแล้วครับ ไม่งั้นอ่านไม่ออก
ลองเอา font ที่พี่ก๊อกบอกมาใช้ก่อนก็ได้ครับ

ของผมอ่านได้ปกตินะ

fbtdesign's picture
7
การลงโปรแกรม iLLustrator 10

การลงโปรแกรม iLLustrator 10 ใช้ของ PC ลงในแมคได้หรือป่าวครับ หรือต้องใช้ของแมคโดยตรง ผมรู้เรื่องโปรแกรมในแมคเลย เหมือนเรียน กอ ไก่ ใหม่เลยนะเนี่ย...

4320
illustrator 10

ลงใน mac รุ่นใหม่ๆโดยตรงไม่ได้นะครับ
ต้องลง classic environment ก่อน ซึ่งอันนี้ผมทำไม่เป็น
แล้วก็ไม่รู้ว่าใน leopard ยังทำได้รึเปล่า
เพราะโครงสร้างโปรแกรมไม่รองรับสถาปัตย์กรรมของ intel
เมื่อก่อน mac ใข้ chipset PPC ของ IBM ครับ
โปรแกรมใหม่ๆเดี๋ยวนี้จะเห็นว่าเป็น universal แล้วลงได้ทั้ง intel และ ppc
แต่บางโปรแกรมก็ไม่นะ แนะนำว่าถ้าจะใช้ภาษาไทย ยอมซื้อ font แบบที่เป็น
unicode มาแล้วมาใช้ดีกว่าครับ ได้ประโยชน์กว่ากันเยอะ

10285
ต้องใช้ของ mac ครับ

ตามปรกติโปรแกรมบน Mac จะต้องเป็นโปรแกรมสำหรับ Mac เท่านั้นครับ มีบางโปรแกรมที่ CrossOver ได้ แต่ยุ่งยากและข้อจำกัดเยอะมากครับ

หาโปรแกรม Mac แท้ ๆ มาลงจะง่ายและทำงานได้ดีกว่าครับ =)

ปล.ยินดีต้อนรับนะครับ ^o^ /

Mixmerize's picture
1480
เพราะอย่างนี้ไงครับ

Macintosh ถึงไม่มีไวรัส รักนะ

4320
อืม....

ไม่เกทครับมิก เรื่องฝั่งของโปรแกรมมันโยงกับไวรัสยังไงครับ
คิดตามไม่ทัน

ปล. พ่อหนุ่มคนนี้เปลี่ยน avatar บ่อยจริงๆ

10285
เขาคงหมายถึง

ไวรัสเป็นโปรแกรมฝั่ง pc ที่ทำงานไม่ได้บน mac มังครับ ยิ้มปากกว้าง

วัยรุ่นคุยกันแบบวัยรุ่น.. เลยเข้าใจ

น่ะ แจ่ม

10285
แหม่.. avatar ใหม่

ไฉไล และอ่อนหวานมากครับ... แบร่..