มีปัญหากับ Safari ครับ Version 4 Public Beta (5528.16)

MisterT's picture
18
ไม่ได้เข้ามาซะนาน ทุกท่านสบายดีนะครับ

เริ่มเลยดีกว่า ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
คือ เวลาพิมพ์ domain name ที่ URL address แล้วมันไม่ไปที่เราต้องการครับ
มันจะเด้งเข้าเวบตัวหนึ่ง ชื่อนี้ http://dailymobile.se/ บ่อยมากครับ
เป็นทุกวันเลย วันละสี่ห้ารอบ ทั้งๆที่ใน URL เราพิมพ์อย่างอื่นไป เช่น www.siamedo.com
ตัวอักษรบนURL ก็เป็นwww.siamedo.com นะครับ แต่ หน้าเวบที่โชว์ออกมาเป็นของhttp://dailymobile.se

ผมคาดเดาว่า เค้าคงเข้ามาฝั่ง cookie ไว้ อันนี้เดาเอาครับ

อยากถามผู้รุ้ช่วยผมที ครับ จะแก้ไขยังงัยดีครับ เพราะสุดท้าย ไม่ว่าจะ refresh หรือ เรียกหน้าใหม่ขึ้นมามันก็เหมือนเดิมครับ

ปล. มันเป็นกับหลายๆเวบเลยครับ ซึงรวมๆแล้ว เซ็งมากกว่าครับ

รบกวนด้วยนะครับขอบคุณครับ

T.

AttachmentSize
Picture 4.jpg30.23 KB
18
เพิ่มเติมนิดหน่อย เรื่อง boot camp + windows

อาทิตย์ที่แล้วผม ลงwindows แบ่งไว้ 32G. แต่หลังจากลงแล้วกลับมาทำงานกับos x
มันอืดแบบเห็นได้ชัด เลยลบออกเมื่อวาน ความเร็วกลับมาครับ แต่เครื่องดูโง่ลงไปเยอะเลย
มีอาการ ค้างบ่อย ทำงัยดีครับ พี่น้อง

ikok's picture
10285
เรื่อง os x ช้าลง

format แล้วลงใหม่เลยครับ =)

ส่วน safari นี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ แห่ะ ๆ 1

18
จ๊ากกกก

ถึงขั้น format กันเลยเหรอครับ งานเข้าๆ ไม่น่าซนเล้ย

ikok's picture
10285
อันนี้ผมเดา ๆ เอานะครับ

คือถ้าไปยุ่งกับระบบ system แล้วปรับไปปรับมาแล้วเนี่ย (เช่นการลง os ) มีโอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดขึ้นมาได้ครับ =)

ถ้าเอาตามที่ผมคิดเอาไว้นะครับ ลองเอาเครื่องไปให้ทางศูนย์ช่วยวิเคราะห์ให้ก่อน format ก็น่าจะเป็นทางออกที่น่าสนใจเหมือนกัน คือทางศูนย์ (ผมไม่แน่ใจว่าเมืองไทยต้องเอาไปเข้าที่ไหน) คือเขาจะมีโปรแกรมสำหรับตรวจวิเคราะห์ระบบของเครื่องเราเบื้องต้นน่ะครับ .. ช่างที่ดูเป็นเขาน่าจะบอกเราได้ว่ามีส่วนไหนของ OS บ้างที่เสียหาย

ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรมทำนองนี้มีสำหรับผู้ใช้ทั่วไปบ้างหรือเปล่า (เหมือนคุ้น ๆ ว่าถ้ามี applecare จะได้โปรแกรมทำนองนี้แถมมาให้ด้วย)

ถ้าวิเคราะห์ออกมาแล้ว มีทางอื่นแก้แบบไม่ต้อง format ก็น่าจะดีไป .. แต่ถ้าไม่มีทางอื่น ก็คงต้อง format ล่ะครับ

แต่ก็เอาใจช่วยให้แก้ได้แบบไม่ต้องเสียเวลา format นะครับ =)