::^_^:: พิมพ์ไทยสลับ Eng

R Jarn Yao's picture
70
เจอ Hot Key เข้าโดยบังเอิญ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นเจอแล้วหรือยัง
เมื่อกำลังทำงานพิมพ์ภาษาไทยอยู่แทนที่จะกด Command+Space แล้วเปลี่ยนจาก ไทย เป็น eng
ก็กด Caps lock แทน เร็วกว่าด้วยค่ะ แต่ใช้เปลี่ยน eng เป็นไทยไม่ยักได้ แหะๆ
หวังว่าคงไม่ใช่เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะคะ

nickoe's picture
4320
ขอบคุณครับ

ผมเคยเขียนไว้ที่นี่แล้วครับ
http://macmuemai.com/content/145
มาย้ำสมาชิกใหม่ๆก็ดีเหมือนกันครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

ความบังเอิญบางครั้งก็ทำให้ค้นพบอะไรใหม่ ๆ เหมือนกัน มีความสุข /

R Jarn Yao's picture
70
::^_^:: แหะๆ

โอ๊วววว ขอบคุณ คุณ Nickoe กะ คุณ ikok นะคะ ที่ยังถนอมน้ำใจ สมาชิกใหม่

เนื้อหา Tips & Tricks เยอะแยะมากมายจนอ่านไม่หมดเลยค่ะ

ชอบมั่กๆ

pippo's picture
2469
อันนี้เป็นอีกทางเลือกครับ

เข้า System Preferences>Keyboard & Mouse>Keyboard Shortcuts>ตรงหัวข้อ Input Menu>Selec the previous input source ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กตรง ⌘Space พอ Active แล้วก็เลือกเลยครับ จะเอาปุ่ม F1-F4 ก็ได้ครับ (ว่างอยู่) ถ้าไม่ชอบใจหรืออยากแก้กลับกดปุ่ม Restore Defaults ด้านขวาล่างก็ได้ครับ ลองดู ขำๆ

nickoe's picture
4320
อันนี้ก็เยี่ยม

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ ^^

ยังไม่เคยลองตั้งปุ่มตรงนี้เลย ยิ้มปากกว้าง