วิธีใช้ OnyX

Popcornii's picture
17
อยากทรายวิธีการใช้งานที่ถูกต้องนะคะ มันดูใช้ยาก ต้องเลือกลบเอง แล้วไม่รุว่าจะลบอะไร กัวว่าจะไปลบไฟล์อะไรสำคัญ
แต่ก็ไม่ยากให้เครื่องมีไฟล์รกเยอะแยะ อยากจะลบออกไปบ้างนะคะ
หรือมีวิธีอื่นมั๊ยคะ พวกโปรแกรมที่จัดการคล้ายๆ CCleaner อะไรปะมานนี้นะคะ

ikok's picture
10285
ไฟล์ที่ Onyx ลบนะครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ที่ระบบสร้างเอง และอยู่ในส่วนที่ user ไม่ค่อยเห็น หรือว่าเข้าถึงลำบากครับ

ไม่ต้องกลัวว่าตรงนี้จะทำให้เครื่องรกครับ เพราะเป็นปรกติของเขาที่จะต้องมีตรงนี้ และดีไม่ดีถ้าเราไปลบไฟล์ผิดเข้า จะส่งผลให้เครื่องใช้งานไม่ได้ ตรงนี้เสี่ยงมากครับ คือคุณต้องตามวิธีใช้เอาจากเวปของผู้พัฒนาเอาเอง เพราะแต่ละ version ของ Onyx นั้นไม่เหมือนกัน และบาง version มี bug ที่ส่งผลให้ system ใช้งานไม่ได้ครับ

อีกอย่างนึงคือถึงคุณลบไฟล์พวกนี้โดยใช้ Onyx ไปแล้ว แต่พฤติกรรมการใช้งานเครื่องคุณเป็นแบบเดิม คือเปิดโปรแกรมเดิม มาทำงานแบบเดิม .. ไฟล์พวกนี้ก็จะถูกสร้างขึ้นมาใหม่เองเหมือนเดิมอีกครั้งอยู่ดีครับ

สู้เอาเวลาไปเลือกลบไฟล์ที่คุณเห็นชัด ๆ ดีกว่าครับ

ผมหมายถึง ให้ค่อย ๆ ไล่ดูไฟล์ต่าง ๆ ที่คุณ (หรือว่า user คนอื่น) เอามาเก็บไว้ในเครื่องเอง เช่นหนัง, เพลง หรือว่าโปรแกรมที่ไม่เคยได้ใช้ .. แล้วลบไฟล์พวกนั้นดีกว่าครับ เพราะได้พื้นที่กลับมาเต็ม ๆ มากกว่า และไม่มีปัญหากับ system ครับ =)

Popcornii's picture
17
ขอบคุณมากนะค้าา

ขอบคุณมากนะค้าา

ikok's picture
10285
ค่า ~

^o^ /