สวัสดีค่ะ...หลงเข้ามา แต่ติดใจไม่อยาก ออก

Nu-eMMa's picture
1837
ชื่อ :
เอ็ม คะ

คติประจำตัว :
ต้องกล้าที่จะก้าว เพราะถ้าไม่ก้าวเท้าเราจะอยู่กับที่

หน้้าที่การงาน :
เรียนๆ Comp-Sci
เริ่มใช้แมคได้ยังไง :

ก้อซื้อมาใช้ ซิ 555 กล้วโดนตีจังตอบงี้
ชอบงานด้านกราฟิก อยากเล่นเก่งๆ พอดีโน๊ตบุ๊คเครื่องเก่าหาย.. มีโอกาสซื้อใหม่ก้อ คว้ามาเล่นซะเลย อิอิ

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
หลงเข้ามาค่ะ เพราะเว็บเบราเซอร์ที่ใช้อยู่มีปัญหา ก้อหาวิธีแก้ หลายๆอย่าง จนมาเจอ เว็บนี้ค่ะ

สิ่งที่อยากจะบอก.. :

ยินดีมี่ได้รู้จัก พี่ๆทุกคนค่ะ

sajiro's picture
1179
สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับ มีความสุข

mike's picture
104
ยินดีต้อนรับสู่โลกแห่งความจริ

ยินดีต้อนรับสู่โลกแห่งความจริงครับ หมดกัน 2

รักนะ

1837
มีคนบอกว่าโลกแห่งความจิงน่ากลัว

แบร่.. ท่าจะจิงนะค่ะ 555 เขิน

minemind's picture
3876
พักนี้สาวๆมาเพียบเลย

พักนี้สาวๆมาเพียบเลย

1837
สาวแบบไหนค่ะ

สาวแก่แม่หม้าย หรอค่ะ หัวเราะร่วน เอ็มขอเป่น เด้กได้ม๊ะอ่ะ ยังไม่อยากแก่ หมดกัน 2

3876
พึ่งอ่าน

น่าเป็นห่วงจิงๆ

1837
น่าห่วง ว่าเครื่องใหม่จะหาย ด้วยหรอค่ะ

นู๋ก้อกลัวนะ 555 ไม่กล้าเอาไว้หอเลย

skywalker's picture
92
><"

เรื่องมันเศร้า ใช่ม่ะ?-___-"

nickoe's picture
4320
เห

ห่วงแบบไหนอ่ะน้องต่าย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

3876
...

ไม่บอกคับ แจ่ม

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

แจ่ม

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

เดี๋ยวผมเปลี่ยนชื่อ login ให้นะครับ อยากได้ชื่อไหนบอกมาในนี้ก็ได้ครับ ยิ้ม

update : เปลี่ยนให้แล้วนะครับ

1837
ขอบคุณค่ะ

สำหรับชื่อ login นะค่ะะพี่ก๊อก

10285
ยินดีค่า ~

^o^ / ~

10285
แปลกนะ

นาน ๆ จะเห็นคนเรียน com-sci ที่อยากทำกราฟฟิกสักที ยิ้ม

1837
อ๋อ .. น้องตกกระป๋องมา 555

อยากเรียนด้านออกแบบค่ะ

แต่สอบละมานไม่ติดเลยอ่ะ แต่ Comp-Sci นะ

ยังไม่ได้แตะ แม้กระดาษ ข้อสอบ มานดันติดอ่ะ ไม่ได้จ่ายแม้กระทั้ง เงินค่าส่งไปรณีย์

แอบมากะเพื่อนค่ะ เหอๆๆ ผลงานด้านคอม อ.ปลายเยอะ แต่ก้อกราฟิกทั้งน้านเลย

เค้าก้อดันรับ... ที่บ้านเลย บังคับลงที่นี้เลย เฮ้ย...

รับจ๊อบ งานเยอะดี อิอิ ส่วนมาก โปรแกรมเมอร์ส่วนมากไม่ค่อยชอบ งานด้านออกแบบค่ะ

เอ็มก้อเลย ช่วยพี่เค้ามั่ง ด้านนี้เวลาพี่เค้าทำงาน ... อ่ะ เพราะเค้าต้องไปหาคนส่งต่อ

อิอิ ได้ตัง 555

10285
ดีนะ

อย่างน้อยเวลาไปทำงานให้ใครเราจะได้เข้าใจทั้งสองด้าน (ด้าน front-end, back-end) คุยได้รู้เรื่องแล้วงานโดยรวมผมเชื่อว่าดีกว่าแยกกันทำ เพราะส่วนใหญ่ที่เจอมาคือ designer ก็จะคุยกับคนทำ IT ไม่รู้เรื่อง เพราะไม่เข้าใจว่ามีข้อจำกัดอะไรบ้าง คน IT ก็ไม่เข้าใจพวก designer ว่ายิ่งมีเวลาว่า พวกนี้ยิ่งบรรเจิด คิดไปเรื่อย IT ตามไม่ทัน หัวเราะร่วน

ผมก็เป็นพวกหายากนี้เหมือนกันครับ แต่ของผมเป็นแบบนี้ คนทำกราฟฟิก -> มาหัดทำ coding แบร่..

1837
เห็นด้วยค่ะ

เอ็มเป็นพวกเขียนโปรแกรมไม่เก่งค่ะ หุหุ แต่รู้

เอ็มจะสนใจด้าน เว็บแอบพิเคชั่นมากกว่า ภาษาด้านเว็บอ่ะ

ที่มอเค้าเม้น ยูนิกซ์ ก้อเรียนรู้ เผื่อซักวัน จะก้าวเป่น แอดมินมั่ง อิอิ

10285
๕๕๕

ผมไม่เป็นอะไรกับ unix เลยครับ ยิ้ม

จะเป็น admin ไม่จำเป็นต้องเก่งเรื่องพวกนี้ครับ จ่ายค่าโฮส จองโดเมนแล้วโซโล่เลยครับ ๕๕๕๕๕

1837
ดูแลเรื่องระบบเครือข่ายในองค์กร นะค่ะ

รายได้ดี เหมือนกานค่ะ

เล่นๆดู ยูนิค ก้อไม่ได้มีอารายมากมายยค่ะ

พวกระะ ผู้ดูแลระบบ อารายแบบเนี้ยค่ะ

งานเบากว่า โปรแกรมเมอร์เยอะ เงินดีกว่าอีก

10285
๕๕๕

เดี๋ยวผมไปหัดดูแลระบบพวกนี้บ้างดีกว่า ยิ้ม

อีกหน่อยน้องเอ็มคงเจอพี่บอล (คุณ INNOVATION) อีกคนที่ทำเกี่ยวกับพวกทำนองนี้เหมือนกัน เห็นเฝ้าเซอร์เวอร์ยันเช้าอยู่บ่อย ๆ ครับ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
เอิ๊กๆ

พี่บอล ดึกแล้วยังต้องไปลุยงานเลย สุดยอดจริงๆ อ่ะ แน่นอน
ยินดีต้อนรับครับ ยิ้มปากกว้าง

INNOVATION's picture
343
ไม่ได้เฝ้า Server นะครับ

ไม่ได้เฝ้า Server นะครับ เฝ้าแต่ Storage ครับบ ต้องเฝ้าไม่งั้นมันหนีไปเที่ยวลูกค้าจะเหงา ไม่รู้จะเก็บหนังไว้ที่ไหน ครับบบบบ หัวเราะร่วน

343
สวัสดีครับ ทำงานด้านดูแลระบบ

สวัสดีครับ ทำงานด้านดูแลระบบ ก็ไม่ได้เงินมากอยากที่คิดนะ แค่ พอกิน แล้วเดี๋ยวนี้เด็กที่เรียน/พึ่งทำงาน ด้านคอม ส่วนใหญ่ยังหาตัวเองไม่เจอกันสักเท่าไร

เท่าที่คุยกับน้อง ๆ ที่ฝึกงาน ถามว่า จบมาจะทำงานอะไร น้องตอบว่า ไม่รู้พี่อีกหลายเดือนกว่าจะจบ แต่ที่คุย ๆ ก็สรุปว่าจะทำ Web Programmer หรือ รับทำเว็บ และ Network ประมาณนั้น ลองคิดว่าเดี๋ยวนี้ เว็บไซต์ทำได้ง่ายมาก ๆ แค่ Generation Next .. Next Next จบ ได้เว็บแล้ว แต่จะให้มันคงอยู่ได้ ยาวนานและสมาชิกรักเว็บได้อย่าง "แมคมือใหม่" นี่สิยาก อยากให้ลองหาอะไรที่ Change (อย่างที่คุณ kok กำลังหัดโปรแกรมใหม่) และแตกต่างน่าจะรุ่งในสายงานคอมครับ ..

"แค่ทำตาม หรือ แค่เปลี่ยน มันได้ผลที่ต่างกัน"

ปล. วันนี้ทำงานดึก ถึง เช้า อีกแล้ววว ย้าย Site ลูกค้าอีกแล้วว แง ๆๆ
ปล 2. หา Engineer ผู้หญิงยากมาก ..
ปล 3. เวลาถือ Mac ไปทำงานด้านดูแลระบบ แล้ว เทห์ ขึ้น 30% และลูกค้าติดรวมทั้งขายของเราง่ายขึ้น เพราะว่ามันสวยนี่เอง ..

1837
ปล 2. หา Engineer ผู้หญิงยากมาก .

หายาก รึว่า บริษัท เค้าไม่ค่อยจะเปิดรับผู้หญิง ค่ะ

daiso's picture
38
*_*

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

343
หายากจริง ๆ ครับ .. เพราะว่า

หายากจริง ๆ ครับ .. เพราะว่า งาน eng อาจจะต้องเข้างานดึก ยกของ (Server) หรือ แม้กระทั้งไปต่างจังหวัด ทำให้ ผู้หญิงไม่ค่อยทำกันครับ ถ้าชอบลุย ๆ ดีเลยครับ ..