Review iphone os 4.0(Beta) ของ iPhone 3g ครับ

kuran's picture
24

สำคัญ : ภาพประกอบที่เห็นในโพสนี้เป็นเวอร์ชั่นสำหรับนักพัฒนาเท่านั้นครับ สำหรับผู้ใช้ทั่วไปไม่ควรหามาติดตั้งเองเพราะอาจจะเกิดปัญหาที่แก้ไม่ได้ครับ - ก๊อก

มาเริ่มดูสิ่งที่เปลี่ยนไปอันแรกก่อนเลยนะครับ นั้นคือ GUI บางอย่าง ได้เปลี่ยนไปดังรูปงับ มีความสุข

ต่อไปมาดูระบบเด่นๆ อีกอย่างหนึ่งของ iPhone os 4.0 เลยนะครับ นั้นคือ การสร้าง Folders นั้นเองซึ่ง 1 Folders นั้นสามารถใส่ App เข้าไปได้ 9 App ครับ สามารถตั้งชื่อ Folders เองได้ถ้าเราไม่ชอบ ทำให้สามารถเก็บโปรแกรมได้เยอะขึ้น 9 เท่านั้นเองดังรูปครับ

เราสามารถเปิดดู Folders ของแต่ล่ะ Folders ได้ ซึ่งจะแสดงผลดังภาพครับ

และมีสิ่งหนึ่งที่บังเอิญพบโดยบังเอิญ เมื่อเราไปแตะที่จอ ตอนเปิด App กล้องถ่ายรูปอยู่..นั้นคือมันสามารถ Zoom ได้แล้วครับ มีความสุข

มาดูหน้าตาของ Mail ที่เปลี่ยนไปมั้งครับ ดังภาพครับ

หน้าตาของ App รูปภาพครับ

ปล.ขออภัยที่ไม่ได้ทำการ Review ระบบ MultiTasking ด้วยครับเนื่องจาก iPhone 3g ไม่รองรับระบบนี้ T.T และอาจไม่รองรับการเปลี่ยนภาพพื้นหลังเช่นกันครับ

สิ่งที่น่าสงสัยคือ ผมไม่เห็น App iBook เลย หรือเพราะตัว os ยังไม่สมบูรณ์ หรือไม่ก็ ไม่มีใน iPhone 3g (อีกแล้ว TT.TT)

***หมายเหตุ: OS 4.0 นี้เป็นเวอร์ชั่นสำหรับนักพัฒนาเท่านั้น ยังไม่ใช่ตัวเต็ม สำหรับผู้ใช้ทั่วไปครับ****

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

อุตสาห์แปะภาพให้ดูเยอะแยะเลย ยิ้ม

ผมขอแก้ข้อความใส่หมายเหตุเอาไว้หน่อยนะครับ คือผมไม่อยากให้ผู้ใช้ทั่วไปเข้าใจผิด คิดว่า os ตัวนี้ออกมาแล้วและไปไล่หาโหลดกันแล้วเจอปัญหาน่ะครับ

24
รับทราบครับ

ผมได้เพิ่มหมายเหตุลงไปด้วยอีกแรงนะครับ ขอบคุณครับ มีความสุข

10285
ขอบคุณครับ

ยิ้ม

minemind's picture
3876
โดนไปละคับ

แจ่ม restore กลับให้ไว..

10285
:)

ไปทําอีท่าไหนเข้าล่ะพ่อหนุ่ม แบร่..

minemind's picture
3876
พอดีไป load firmware 4.0

พอดีไป load firmware 4.0 จากใน bit มา แล้วกะว่าจะไปขอยืม id dev จากพี่รหัส(ของคีน) แต่พี่เค้าไม่อยู่ สงสัยจะไปเที่ยว
ก็เลยลอง restore เล่นๆดูก่อน ลงเสร็จปุ๊ป เครื่องก็ lock ปั๊บ หลอน เข้า dfu restore กลับทันทีเลย หัวเราะร่วน

กะว่าจะโทรไปถาม ต่ายก็ไม่มีเบอร์ คีนก็ไปเที่ยว กลับมาหลังสงกรานต์ฮะ จะจ่ายตังค่าสมัคร 99$ ก็ยังไงๆอยู่ แอบเคือง

Mixmerize's picture
1480
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

แต่ 3G ทำได้ไม่เต็มที่ กะจะซื้อ 3G ซะหน่อย เพราะราคาย่อมเยาสุด คิดหนักเลยทีนี้ หลอน

boy88888's picture
215
สวยงามอะ

โห เจ๋งมากๆๆครับ
แค่กล้อง ซูมได้

ก็เจ๋ง แล้วครับ

สุดยอด ลุง จ๊อบ

wolf's picture
27
สวยดีครับ

สวยดีครับ

sajiro's picture
1179
ความเห็นทอปนะครับ

ทำไม Folder ไม่เก็บ App ให้เต็มช่อง (12 app) เลยอ่ะครับ หรือว่ามันจะไม่สวย

แล้วก็ ซูม...ซูม อ๊าๆๆๆ เห็นแล้วยิ่งอยากได้

10285
ถ้าเก็บ 12 ช่อง

เขาจะแสดงผ่าน thumbnail เล็ก ๆ ได้ไม่หมดไงครับ หรือถ้าหมด ก็จะเป็นรูปเล็กถึงเล็กมาก ทำให้เราดูไม่รู้ว่ามีอะไรอยู่ในนั้นยากขึ้น (จากที่เป็น 9 อันเล็ก ๆ ยังพอดูรู้เรื่องบ้าง) ... น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ ยิ้ม

24
แค่นี้ผมก็คิดว่าไม่รู้จะเก็บอ

แค่นี้ผมก็คิดว่าไม่รู้จะเก็บอะไรแล้ว จากเดิมโปรแกรมเต็มหมด ทุกหน้า จับยัดใส่ Folder เหลือ 2 หน้าครึ่ง - -"

sajiro's picture
1179
อ้อ..

เป็นงั้นเอง เป็นรายละเอียดที่ทอปมองข้ามไปครับ - -''

topitdon's picture
2
ตกลงตอนนี้มันยังไม่ใช่ตัวเต็ม

ตกลงตอนนี้มันยังไม่ใช่ตัวเต็มใช่มั้ยครับเนี้ย

ไม่อยาก jail แล้ว อยากอัพ 4.0 T-T

24
ยังไม่ใช่ตัวเต็มครับ

ยังไม่ใช่ตัวเต็มครับ ตัวเต็มคาดว่าน่าจะออก มิ ย ครับ