แนะนำตัว มือใหม่ Mac ครับ

somedaygood@gmail.com's picture
4
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก ชาว macmuemai ทุกคนนะครับ

มาแนะนำตัวในฐานะสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งรับ Macbook White Unibody มาเรียนรู้ครับ

ตอนนี้ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับ Mac เท่าไหร่ครับ คือ ปกติ แฟนจะใช้ eMac ในการทำงานอย่างเดียว

4 ปีมาแล้ว ปัจจุบันยังใช้งานได้ดีอยู่เลยครับ แฟนบอกว่าชอบ รูปทรงน่ารัก ปัจจุบันคงหาดูได้ยากครับ 555+

อย่างอื่นในเครื่องไม่เคยเล่น ไม่เคยใช้เลยครับ เพราะจะใช้ PC ในการเล่นเน็ต ฟังเพลง จนมาวันนี้เพิ่งรับ

macbook เข้ามาใช้งาน และ กะว่าคราวนี้จะต้องศึกษา ให้ใช้งานได้เต็มที่ หาข้อมูล จนมาเจอเว็ปนี้เข้า

มือใหม่อย่างผมก็เลยขอสมัครเป็นสมาชิกเพื่อหาข้อมูล จากเพื่อนๆสมาชิก ต่อไปคงต้องรบกวนแล้วครับ

ปล.ขอถามหน่อยครับ ว่าอย่างกรณีเราใช้งานอยู่บ้าน เราสามารถต้องเสียบสายชาร์ตไฟได้รึเปล่าครับ
หรือ ต้องใช้ไฟภายในตัวเครื่องหลังจาก ชาร์ตไฟเต็มครับ / แล้วเรื่องหลักการชาร์ตไฟทั่วไปครับ (กรณีนำไปใช้งานข้างนอก)ว่าเราต้องรอให้เครื่องใช้ไฟให้หมด หรือ สามารถชาร์ตไฟก่อนแบ็ตจะหมดครับ

*(เครื่องนี้ผ่านการใช้งานเล็กน้อยมา 4 เดือนก่อนถึงมือผมครับ)

ขอรบกวนด้วยนะครับ

minemind's picture
3876
ยินดีต้อนรับฮะ

แจ่ม

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ส่วนเรื่องชาร์จแบตฯ ก็เสียบชาร็จจนเต็มแล้วเอาปลั๊กออกเพื่อทำงานจากแบตฯไปเรื่อย ๆ จนเกือบจะหมด (จะชาร์จตอนเหลือมาก-น้อยแค่ไหนก็ได้ครับ ตามแต่สะดวก แบตฯรุ่นใหม่เรื่องตรงนี้ไม่มีผลอะไรแล้ว) แล้วค่อยเสียบชาร็จใหม่ เป็นแบบนี้สลับกันไปครับ

ไม่ควรเสียบชาร์จค้างไว้นานๆ หลังจากที่ชาร์จเต็มแล้ว เพราะจะทำให้แบตฯเสื่อมเร็วกว่าปรกติครับ ยิ้ม

somedaygood@gmail.com's picture
4
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ก็ชาร์จเต็มเกินมาเกือบ 2 ชั่วโมงแล้ว
แล้วขอถามอีกนิดนะครับว่า ปกติแล้วเวลาในการชาร์จจนเต็ม นี่อยู่ที่ประมาณกี่ ช.ม.ครับ ?
เพราะก่อนที่จะชาร์จ ผมเปิดเครื่องจนแบตฯหมดเลยครับ แล้วเริ่มชาร์จตอน ตี1.30 ครับ มาเต็มเอาประมาณ
ตี 4 ครับ นี่คือปกติรึเปล่าครับ

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยจับเวลาจริงจังครับ

เลยไม่แน่ใจ แต่คิดว่าไม่น่าจะผิดปรกตินะครับ ยิ้ม

4
ครับ ขอบคุณมากครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ เดี่ยวจะไล่อ่านข้อมูลต่างๆ ภายในเว็ปดูครับ

4
ขอรบกวนถาม คุณ ikok

ขอรบกวนถาม คุณ ikok อีกเรื่องครับ การใช้ Multi-Touch Trackpad ในการเลื่อน ย้าย หน้าโปรแกรมที่มันซ้อนทับกัน ต้องกด หรือใช้นิ้วยังไงครับ ผมลองพยามยามทำยังทำไม่ได้เลยครับ
อย่างใน PC เราก็กดเม้าท์ทางซ้ายแล้วลากไปได้ แต่กับ Multi-Touch Trackpad ผมยังทำไม่เลยครับ
รบกวนอีกรอบนะครับ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีต้อนรับคะ่

แจ่ม ยิ้มปากกว้าง อ่ะ แน่นอน ยิ้ม

sajiro's picture
1179

เขิน เขิน เขิน

nengkung's picture
74

ยิ้ม หมดกัน 2 มีความสุข เขิน อาย รักนะ หรือว่า...

JAnZ Studio's picture
6
Macbook White Unibody

Macbook White Unibody เพิ่งถอยมาเหมือนกัน
เดี่ยวจะไล่อ่านข้อมูลต่างๆ ภายในเว็ปดูครับ

sajiro's picture
1179
อย่าลืมแนะนำตัวด้วยนะฮะ

พี่ JAnZ Studio เขิน