สวัสดีครับ Mac User จากเชียงใหม่ครับ

ipong2010's picture
3
ชื่อpingpongครับ
อยู่จังหวัดเชียงใหม่ ทำห้องบันทึกเสียงส่วนตัวเล็กๆอยู่ครับก็ใช้ทั้งMacและPCทำงาน โดยส่วนตัวใช้Macbook ProทำงานกับLogic Pro9และมีPlugins เข้ามาเพิ่มสีสัน ส่วนPCมีให้ลูกค้าบางรายที่ต้องการใช้ครับ เริ่มใช้Macทำงานเพลงประมาณ1995ครับตอนนั้นใช้Mac LC IIIใช้กับซาวนด์การ์ดของAudio Media IIแล้วก็เปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่มาเรื่อยๆครับแต่ไม่บ่อยนะครับเพราะราคาMacตอนนั้นก็ถือว่าไม่เบานะครับ จนมาถึงทุกวันนี้รู้สึกว่าAppleพัฒนาทั้งHardwareและOSได้ยอดเยี่ยมมาก ทั้งการออกแบบและคุณภาพของสินค้า แต่ก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญMacมากมายนะครับทุกวันนี้ยังคงศึกษาเทคโนโลยีใหม่ๆของAppleอยู่เรื่อยๆนะครับ อย่างล่าสุดเนี่ยกำลังจะเซ็ทiPadกับMusic Appจะเอาไว้ทำงานภาคvirtual synthesizerประเภทเสียงสังเคราะห์ต่างๆ หากว่าท่านใดสนใจกิจกรรมของMacในด้านนี้เชิญเข้ามาร่วมสนทนากันได้นะครับ และขอฝากตัวในฐานะสมาชิกใหม่ในที่นี้ด้วยครับ

minemind's picture
3876
ยินดีต้อนรับฮะ

แจ่ม

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

เจอ user ใช้งานมานานอีกคนหนึ่งแล้ว ยิ้มปากกว้าง

มีสมาชิกหลายท่านเล่นดนตรีอยู่ในเว็บนี้เหมือนกันนะครับ ยิ้ม (จะได้มีที่พึ่งกันแล้วครับ ๕๕๕๕๕)

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีค่ะ

ดนตรี เอ็มเป็น 0 ไร้สาระ มาเป่น 100 หัวเราะร่วน

พึ่งด้วยได้ไหมค่ะ แห่ะ ๆ 1

sajiro's picture
1179
ยินดีต้อนรับครับ

ดนตรีทอปก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันครับ ฟังอย่างเดียว หลอน

4320
พูดถึงดนตรี

อยากทำวงอีกแล้วสิเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ

nengkung's picture
74
ไม่มีควมรู้ด้านดนตรีเลยครับ

แต่ชอบฟังซะมากกว่า อิอิ

3
Mac all in one

ผมว่าจริงๆแล้ว ตอนนี้ใช้ iMacหนึ่งตัว สามารถสร้างเพลงจากเริ่มต้นจนจบที่ระดับMasteringได้เลยนะครับ.

INNOVATION's picture
343
ยินดีต้อนรับครับ ..

ยินดีต้อนรับครับ .. ไว้ไปเชียงใหม่จะไปขอดูห้องอัดบ้างนะครับ ..

Mixmerize's picture
1480
อยากทำเป็นมั่งง

แต่ไม่มีพื้นฐานเลยย เป็นได้แค่นักฟัง หัวเราะร่วน อาย

ยินดีต้อนรับค้าบ ยิ้ม

3
มีใครใช้Macอยู่ที่บ้านทำดนตรีบ้างครับ?

แลกเปลี่ยนประสพการณ์ได้นะครับ เริ่มจากตัวที่ชาวAppleคุ้นตากันดีเช่นGarageBandก้เข้าใจง่ายดีนะครับ

4320
ผมเคยใช้แค่

เปิดเพลงแล้วเล่นตามครับ
แล้วก็ลาเบสลง แล้วอัดที่ตัวเองเล่นไว้ฟัง
หาจุดบกพร่องของตัวเอง
แต่ตอนนี้ขายเบสกินไปแล้วครับ
ฮาาา (ยังเหลือกีต้าร์อีกตัว)

10285
อ้าว...

เบสไปแล้วเหรอครับ แห่ะ ๆ 1

4320
ฮา...

เปลี่ยนมาเป็นกีต้าร์ไงครับ
พอดีตัวนั้นไม่ใช่ตัวที่อยากได้จริงๆ
แต่ตอนทำวงมันต้องใช้งาน เลยเอามาก่อน

10285
ที่ห้างแถวบ้าน

มีร้านยามาฮ่าอยู่ วันนี้ไปเดินดูเห็นมีลดราคาประจำปี

ผมชอบกีต้าร์ของยามาฮ่านะ มีอยู่ตัวนึง แต่ว่าหนักเป็นกิโลเลยทรงเลสพอล สีซันเบร์ิด ตอนนี้ไม่น่าจะทำแล้ว แห่ะ ๆ 1

4320
ที่เมืองไทย

ผมไม่ค่อยเห็นรุ่นกลางๆของ yahama ครับ
จะถูกไปเลยไม่ก็แพงไปเลย แต่คุณภาพสมราคาครับ

notekungs's picture
116
พอดีเลย

พอดีตอนกำลังหากีตาร์(โปรง)สักตัวอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย กำลังหัดของพี่อยู่ (ยืมมา) พอเล่นแล้วรู้สึกดีเลยว่าจะหามาเล่นสักตัวแนะนำหน่อยนะครับขอบคุณครับ