jaspalo's picture
15
อยากทราบเรื่องการเขียนไฟล์ ntfs ลง mac ครับ ขออย่างละเอียดเลยครับ เพราะมึนตึบ...

minemind's picture
3876
ลง 2 ตัวนี้ครับ

ต้องลงโปรแกรม 2 ตัวฮะ

เลือกลง Paragon NTFS หรือ NTFS-3g + MacFUSE

ikok's picture
10285
ถ้าใช้โปรแกรมสองตัวนี้

ระวังมีปัญหากับไฟล์ขนาดใหญ่นะครับ ถ้าเกิด error ขึ้นมีโอกาสที่ไฟล์จะหาย ผมไม่รู้ว่าเขาแก้ตรงนี้หรือยัง แต่ก่อนคนเจอกันเยอะครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ไฟล์ขนาดใหญ่

ถ้าเปนการเขียนไฟล์ทับ(replace) โอากาสเกิดก็มีครับ

pippo's picture
2469
แนะนำให้

Format HDD เป็น FAT32 ดีกว่าปัญหาไม่มาก แล้วเวลาจะเก็บอะไรจาก Mac ที่ไฟล์เกิน 4GB ลงไปให้ใช้โปรแกรมประเภท Sprit ไฟล์ออกเป็น Part หลาย Part ก็ได้ เช่น SimplyRAR ซึ่งเป็นโปรแกรมฟรี