มี visual c++ สำหรับ mac มั๊ยค่ะ?

ikaeoriginal's picture
10
ตอนนี้หนูเรียน ที่ต้องใช้โปรแกรม visual c++ ค่ะ (มันเป็นของ window หรือเปล่า?) แล้วถ้าหนูอยากบน mac แล้วหนูจะลงได้ยังไงค่ะ? หรือต้องจับ mac แบ่งลง window ค่ะ?

[ผมย้ายห้องมาไว้ห้องถามตอบให้นะครับ - ก๊อก]

minemind's picture
3876
shareware

http://www.editrocket.com/features/cpp_editor.html

ลอง search ดูแล้วเห็นว่ามีตัวนี้ด้วย ไม่รู้ว่ามัน compile ได้เปล่า

Nu-eMMa's picture
1837
ตัวนี้

ที่พี่ต่ายแนะนำคอมพายได้ค่ะ ... ( ดูจากภาพมันมีฟ้อง Error อิอิ )

เอ็มดูจากลักษณะการใช้งาน คล้ายๆกันค่ะ น่าจะทำได้ เข้าใจไม่ยากค่ะ ยิ้ม

ลองดูนะค่ะ ปล. แต่เอ็มเคยเจอกรณีที่ เขียนโปรแกรมบน โปรแกรมช่วยบนวินโดร์ แต่ อ.ให้ไปรัน บนลีนุกซ์ มันจะรันไม่ผ่านค่ะ

สอง OS จะมีความต่างกัน ค่ะ เวลารัน.. แต่ รันบนลีนุกซ์ แล้วมารันที่วินโดร์ ผ่านเสมอ ค่ะ 555 ยังไงๆ ลีนุกซ์ ยูนิกซ์ ก้อเสถียร์สุดละค่ะ

3876
ไม่ได้เรียนแล้ว

ไม่เคยเขียน C C++ C# บนนี้เลยค่ะ ปกติ เปิดใน windows อย่างมากเพื่อนส่งมาให้ดู ก็ดูแค่ text edit แล้วก็ให้เพื่อนไปแก้เอง

1837
ภาษาหลัก ปีนู๋เลย

แต่นู๋อยากจะบอกว่า โง่มากมายยย 5555

ทำโปรเจกผ่าน มาก้อบุญละ คร๊าฟ....

10
ลองโหลดมาแล้วค่ะ

ลองโหลดมาแล้วค่ะ แล้วมันถามหา license หนูลองหา license กูเกิ้ลดู มีแต่แบบไม่ฟรีอ่ะค่ะ (หรือหนูหาไม่เป็นค่ะ)

ขอบคุณมากที่แนะนำค่ะ

3876
แต่ถ้าเอาชัวร์ๆ ไปทำ windows

แต่ถ้าเอาชัวร์ๆ ไปทำ windows ดีกว่านะครับ

http://macmuemai.com/tag/boot-camp/view ตาม link นี้ไปเลยฮะ

10
ถ้าจะซื้อ แผ่น window บน mac

ถ้าจะซื้อ แผ่น window บน mac ราคาเท่าไหร่หรอค่ะ หรือว่าาโหลดฟรีได้ค่ะ

1837
ก้อแผ่น

แผ่น window ปกติ แหละค่ะ ไม่มี แผ่น window บน mac หรอกค่ะ ราคาก้อ ตามแต่ละเวอร์ชั่นค่ะ XP วีต้า 7 ยิ้ม

10
^^

อิอิ เข้าใจผิดมาตั้งนาน เคยเห็นเขียน window os ก็นึกว่า เป็นแผ่น window ไว้ลงเครื่อง mac แล้วถ้าจะลง ก็ลงได้เลยใช่มั๊ยค่ะ -อยากลงแบบ เล่นได้ทั้ง mac และก้อ window ค่ะ (โดยใช bootcamp ช่วย หรือป่าว?)

1837
ใช่เลยค่ะ

อิอิ มีความสุข

1837
ขอตอบนอกกรอบมั่ง อิอิ

ที่ต้องใช้ visual c++ เพราะใช้เขียนโปรแกรม C++ ใช่ไหมค่ะ

ทำไมไม่ลอง เขียนบน Terminal ค่ะ ตอนนี้เอ้มก้อใช้อยู่ ไม่ทราบว่า ตอนนี้เรียนอะไรอยู่หรอค่ะ ถึงได้เรียนภาษา C++

เพราะถ้าเรียน Comp-Sci เหมือนเอ็ม คิดว่า ต้องใช้ Terminal เป่นแน่นอน แต่ถ้าเรียน สาขาอื่นที่ไม่เน้น มาก ก้อจะเข้าใจยากนิด

หน่อยนะ ถ้าไม่คุ้นเคยกับ ยูนิกซ์ ยิ้ม แต่คิดว่า มีโปรแกรมที่ช่วย รันบน Mac แน่นอนค่ะ เดี้ยวแปปนะค่ะ หาก่อน อิอิ

ปกติเอ็มเขียนบนเซอร์เวอร์ ไปเลยอ่ะ เหอะๆ ก้อเลยไม่เคยหามาลงเครื่อง มีความสุข

10
เรียน multimedia ค่ะ

ใช้เรียน วิชา computer graphic เน้นให้ เขียนโค๊ดเป็นรูปอ่ะ

แล้วเวลาส่งงาน อาจารย์จะให้ส่งเป็น .cpp ไม่ทราบว่า โปรแกรมที่แนะนำมา ใช่นามสกุลนี้หรือเปล่าค่ะ? หรือสามารถแก้ได้

1837
สกุลเดียวกันค่ะ

เขียนในไหน ก้อสกุลนี้ค่ะ ถ้ายังไม่ได้ รัน แต่ถ้ารันแล้ว บนวิโดร์จะเป่น .exe แก้ไม่ได้ นะจ้ะ เพราะรันแล้ว ผ่านกระบวนการสร้างแล้ว อิอิ

แต่ ถ้าบนยูนิกซ์ รึลีนุกซ์ มันจะ มี .o .h ค่ะ อิอิ เข้าใจรึป้าวค่ะ 555 เป่นคนอธิบายม๊ะเก่งอ่ะ แหะๆๆ แต่ถ้าต้นฉบับ .cpp หมดค่ะ

อ.เค้าคงไม่เน้น ยูนิกซืค่ะ ใช้วินโดร์แหละ ..... เอ๋ เร่มส่งสัยละ ถ้าใช้โปรแกรมที่พี่ต่ายแนะนำมันจะ ออกมาเป่น . ไรหว่าา 5555

Mac ก้อ ยูนิกซ์ ดีๆนี้เอง น่าาา น่าคิด สงสัย?

3876
เผื่อเจอคนกันเอง

เรียนคณะ ? มหาลัย ? หลอครับ เผื่อจะเจอรุ่นพี่ รุ่นน้อง กัน

10
ค่ะ

มัลติ แม่ฟ้าหลวง ค่ะ