พึ่งได้ macbookมาใหม่ค่ะ

opalplaza's picture
16
พึ่งได้แมคบุ๊คสีขาวมาใหม่ค่ะได้ลงwinsdow7 แล้วแต่ลงเกมเล่นไม่ได้
ทางฝั่งวินโดน์บอกว่าไม่มีการ์ดจอค่ะ งงเหมือนกัน แต่พอเข้าฝั่งแมคก็พบการ์ดจอปกติ
nvidia 320m ปัญหานี้พอจะแก้ได้ไหมค่ะเพราะเกมที่จะเล่นไม่รองรับกับmacค่ะ

16
อ่อ

อ่อ แนะนำตัวค่ะ
ชื่อ-opal
คติ
ปัญหาทุกอย่างคืนทางพัฒนาสู่มืออาชีพ

ได้แมคมาใช้อย่างไร
มองหาอะไรที่ทำงานได้ดีและไม่มีสิ่งรบกวน(ไรวัส) เพราะเหนื่อยที่ต้องลงวินโดทุก3เดือนไม่ไหว
ราคาก็พอๆกับ ยี่ห้อดังๆแต่แมคมันเท่ห์กว่า หุหุ ปลื้มใจกับแมคเครื่องนี้มากๆ

งานอดิเรก
นั่งปลื้มน้องแมค เหอๆ ก็นั่งหาความรู้เพิ่มรอยยักในสมองให้เพิ่มขึ้นค่ะอ่านกระทู้แต่ไม่ค่อยตอบนะค่ะ
ชอบอ่านมากกว่าค่ะเล่นเกมฟังเพลงดูหนังเขียนบล็อค เล่นทั่วๆไป ดูyoutube แอบดาว์นโหลดบ้างบางคลิป แหะๆ

หน้าที่การงาน
ทำงานสถาบันการเงินค่ะ บัตรเครดิตวิธีคิดดอกเบี้ยถนัดนักแหะๆเรื่องเสียเงินนี้ไม่ได้ๆๆเลยทีเดียว

กีฬา
ว่ายน้ำ วิ่ง

ฝากตัวด้วยนะค่ะ

INNOVATION's picture
343
ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับครับ ไว้จะกู้เงินจะรีบทักเลยนะครับ ..

16
อะนะ ยินดีค่ะ

อะนะ ยินดีค่ะ

Xelloz's picture
117
ลง

ไดร์ฟเวอร์รึยังครับ อยู่ในแผ่น osx ที่มากับเครื่องอะครับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้าน MMM ครับ

16
ลงไปเรียบร้อยแล้วค่ะก็ไม่ได้

ลงไปเรียบร้อยแล้วค่ะก็ไม่ได้
แต่เบื้องต้นลองไปถามในบอร์ดเกมมีหลายคนที่เป็นเหมือนเรา
แต่ของเค้าแก้ได้เพราะเป็นpcของเราเป็นแมค
เค้าเลยจนปัญญากะเราเลย แงๆๆ

Gilbert's picture
53
ยินดีที่ได้รู้จักคับ

ยินดีที่ได้รู้จักคับ

nickoe's picture
4320

แบร่..

pippo's picture
2469
เกมส์ที่จะเล่น

ใน Windows บางเกมส์ จะมี Recommended system requirements กำหนดไว้อยู่ครับลองมองหาดู

กรณีของคุณ opal ที่เค้าบอกว่าไม่มีการ์ดจอ น่าจะหมายถึง เกมส์นี้ต้องการการ์ดจอที่ spec สูงกว่าที่เครื่องเรามีอยู่เลยเล่นไม่ได้ ซึ่ง MacBook White เป็นการ์ดจอ onboard เลยไม่สามารถเล่นได่น่ะครับ

อันนี้ผมเอาตัวอย่างมาให้ดู ของเกมส์ "Need For Speed World 2010"

Recommended system requirements:
* Operating system: Windows XP Service Pack 3 / Windows Vista Service Pack 2 / Windows 7
* DirectX: DirectX 9.0c
* Processor: Intel 2.0 GHz Core Duo2
* RAM: 2048 MB
* Video card: 512 MB DirectX 9.0 compatible. At least Shader Model 2.0 support. (NVIDIA): GeForce 7900 (ตรงนี้แหล่ะครับที่เครื่อง MBW ไม่ผ่าน แห่ะ ๆ 1 )
* Sound Card: DirectX 8.1 compatible
* Winchester: 4 GB of free space
* Internet: 128kbit / s Cable / DSL connection

ป.ล. ยินดีต้อนรับนะครับ

16
ตรวจสอบกับทางเกมแล้วเสปกได้นะ

ตรวจสอบกับทางเกมแล้วเสปกได้นะค่ะการ์ดจอ256ขึ้นของเราก็ผ่าน
แต่เวลาเราเข้าวินโดว์คลิกขวาพรอเพอร์ตี้มันไม่มีการ์จอค่ะบอกแค่ว่า
cpu , ram,hdd,เท่านั้นเองค่ะ
หรือว่าต้องเช็คแบบไหนหรอค่ะ

pippo's picture
2469
256 นี่

หมายถึง หน่วยความจำของการ์ดจอหรือเปล่าครับ (256MB)

ถ้าเป็นตามนี้ ตรงนี้แหล่ะครับที่ไม่ผ่าน เพราะ 256MB หมายถึงการ์ดจอแยกที่มีหน่วยความจำ 256MB

แต่ MBW ของคุณ opal เป็น onboard ไงครับ แต่ชื่อรุ่น nVidia 320M (ไม่ใช่ 320MB น่ะครับ)

นึ่งข้าวเหนียว's picture
15
สวัสดีครับ ตอนได้แมคมาใหม่ๆ

สวัสดีครับ ตอนได้แมคมาใหม่ๆ ผมใช้เวลาสามวันสามคืน อยู่กับมันไม่ออกไปไหนเลยครับ มีอะไรสนุกให้เรียนรู้อีกเยอะเลยครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

16
ยินดีที่รู้จักเช่นกันค่ะ ได้ม

ยินดีที่รู้จักเช่นกันค่ะ
ได้มาตอนแรกพอกันเลยค่ะไม่อยากไปทำงานอยู่
อยากศึกษาน้องแมคอย่างเดียวเลยเชียว อิอิ
ปลื้มมากๆค่ะ

gigaray's picture
35

sajiro's picture
1179

พี่โอปอลนี่ท่าทางจะขอยืมเงินได้นะครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

(รู้สึกจะไม่เกี่ยว = ='')

16
เรื่องยืมนี้ถ้ามีก็ยินดีนะค่ะ

เรื่องยืมนี้ถ้ามีก็ยินดีนะค่ะ แต่เรื่องดอกเบี้ยยอมจ่ายป่าวเอ่ยอิอิ
ล้อเล่นค่ะยินดีช่วยนะปรึกษาได้ค่ะ

minemind's picture
3876
ปรึกษาเรื่องหัวใจแทนได้มั้ยฮะ

แจ่ม

16
_

_ หัวใจป่วยหรือป่าวค่ะช่วงนี้
อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย อย่าเปลี่ยนแฟนตามนะค่ะ แหะๆ
ถ้าโอปอช่วยได้ก็ยินดีนะค่ะ

minemind's picture
3876
หัวใจผมว่าง จะมีใครบ้าง จับจอง...

แจ่ม เอิ๊กๆ

nickoe's picture
4320
ฮ่าๆๆ

ไอ้ที่หว่านไปเรื่อยที่แหละที่จะไม่มีใครจองสักที
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

toney6@hotmail.com's picture
84
ที่เคยอ่านๆ พี่ๆเค้าบอกว่า

ที่เคยอ่านๆ พี่ๆเค้าบอกว่า mac ไม่เหมาะกับเกมเท่าไหร่ .... ดีนะเราไม่ติดเกมเท่าไหร่ สนุกกับ mac นะคับ

notekungs's picture
116
NVIDIA

ลองเข้าไปดูใน เว็บของ NVIDIA อ่ะครับแล้วโหลด driver nvidia 320m ของ NoteBook มาลงดูครับ

ผมใช้ Macbook Pro 15 อยู่ ได้เข้าไปโหลดไดร์ฟเวอร์มาลงใหม่(อัพเดท)ใช้ได้ครับ

16
ขอบคุณค่ะ ลองแล้วไม่ได้ผล

ขอบคุณค่ะ
ลองแล้วไม่ได้ผล แงๆๆๆ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ :)

มาช้าไปวันเดียว 20 comment แล้ว -o-