เด็กใหม่ มาแนะนำตัวค่า

ferinship's picture
7
1.ชื่อ : เฟรนด์ ค่ะ มีความสุข

2.คติประจำตัว : Make the impossible, possible! No word impossible in my dictionary. อยากบอกว่าประโยคเหล่านี้เป็นแรงบันดาลใจมาตลอดค่ะ 55+ อ่านหนังสือ"นักโปเรียน"เจอค่ะ ชอบมากๆๆ ตรงกับชีวิตจริงๆ

3.หน้้าที่การงาน : นักเรียนค่า อยู่ม.6 แล้ว

4.เริ่มใช้แมคได้ยังไง : เริ่มจากใช้ ipod กะ iphone ก่อนแล้วที่โรงเรียนใช้ imac ค่ะ ต้องทำงาน presentation และ movie นำเสนองาน ทำงานส่งครูค่ะ จึงต้องเริ่มใช้ค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยชินเท่าไหร่ค่ะ ใช้ window ซะบ่อยกว่า หลังจากนั้นก็ติดแมคงอมแงม อยากได้มากก มีความสุข

5.รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : กะจะซื้อ MBP 13" แต่รอให้จบม.6 ก่อนจะได้ขอเป็นของขวัญเข้ามหาวิทยาลัยค่ะ เลยต้องหาข้อมูลมาศึกษาก่อน เพราะยังไม่ค่อยชินกับแมคเท่าไหร่ เลยเปิดหา รีวิว และข้อมูลต่างๆ มาดูก่อนว่าจะซื้อตอนไหนอย่างไร 55+ ปกติชินกับ window ปกติมากกว่า ก็เลยต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยทั้ง sofeware และ hardware จะได้ไม่เป็นปัญหาตอนใช้และตอนซื้อค่ะ จนมาเจอเว็บ macmuemai นี่แหล่ะค่ะ

6.สิ่งที่อยากจะบอก.. : ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะคะ เด็กใหม่ แหะๆ บอกอีกอย่างว่าถึงจะอยู่แค่ม.6 แต่สนใจ technology มากค่า อนาคตอยากพัฒนาด้วยตัวเองบ้าง แต่คงยาก

minemind's picture
3876
yin d tee roo jak ja

แจ่ม

MacNus's picture
30
ยินดีครับ

ผมก็เพิ่งได้เจ้า MBP มาเหมือนกันครับ

มีความสุข

rsakchai's picture
396
ยินดีต้อนรับครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

INNOVATION's picture
343

ยินดีต้อนรับครับ เด็กเดี๋ยวนี้เก่งมากมายยย ... อ่ะ แน่นอน

BEAR_Pink's picture
234
ยินดีต้อนรับค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ พี่เฟรนด์

ชื่อน่ารักจัง เขิน

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีต้อนรับค่่ะ

มาเรียน Comp-Sci ซิค่ะ ได้พัฒนาสมใจอยาก....

อยาก...จน ไม่อยาก 5555

Satoshi_Zousan's picture
78

ชื่อเพราะจังเลย
ที่บอกว่า ถึงจะอยู่แค่ม.6 แต่สนใจtechnologyมาก อนาคตอยากพัฒนาด้วยตัวเองบ้าง แต่คงยากนั้น
พี่อยากให้เราลองพยายามดูก่อน ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถมนุษย์เรา อยู่ที่ว่าจะทำได้ช้าหรือเร็วเท่านั้น เรามีอุปกรณ์ขั้นเทพอยู่ในครอบครองแล้ว ใช้ให้คุ้มครับ
ขอให้โชคดี เอาใจช่วย อ่ะ แน่นอน

ikok's picture
10285

อันนี้คติผม: make impossible, impossible

แบร่..

78
จัดไปบ้าง

Impossible is nothing, just do it!!!

10285
๕๕๕๕

เป็นสโลแกนรองกีฬาไปแล้ว -o-

7
^^

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ อยากเรียนด้านคอมพิวเตอร์เหมือนกัน แต่ต้องบอกว่าพ่อแม่อยากให้เรียนหมอ -*- ถ้าได้หมอจริงก็กะว่าจะศึกษาด้านคอมพิวเตอร์เป็นความรู้เพิ่มเติมแน่นอน ก็หนูชอบอ่าาา 55+

Make the impossible, possible เนอะๆ

pippo's picture
2469
อ่ัะ...อันนี้เรื่องจริง

น้องชายคนนึง (ต่างสายเลือด) เรียนแพทย์จนถึงปี 3 ได้รู้จักคอมพิวเตอร์ Macintosh (MacBook) จากอาจารย์หมอท่านนึง ยกให้เป็นค่าเหนื่อยที่ช่วยอาจารย์ทำงาน project นึงจนเสร็จ พอดีอาจารย์อยากได้เครื่องใหม่ด้วยเลยยกให้ ตั้งแต่นั้นมาโลกก็เปลี่ยน ให้เค้าเป็นคนหลงใหลและศึกษาค้นคว้าอย่างจริงจัง จนถึงปี 5 ก็ค้นพบตัวเองว่า ไม่ได้อยากเป็นหมอเลยสักนิด จึงขอจบแค่ปี 5 (เทคนิคการแพทย์) แล้วออกมาเอาดีด้านการทำงาน 3D จนทะลุปรุโปร่งจนปัจจุบัน

ที่เล่ามานี้เพื่อให้เป็นแง่คิด ให้ค้นหาตัวเองให้เจอและเดินไปทางสายตรงจะดีกว่าเดินอ้อมๆ น่ะครับ

ป.ล. ยินดีต้อนรับด้วยนะครับ

78
เรียนในสิ่งที่เราอยากเรียนจริงๆดีกว่านะครับ

จริงๆทั้งอาชีพหมอและการทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์นั้นยังเป็นที่ยอมรับในสังคมไทยไปอีกเป็นสิบปีแน่นอน แต่ถ้าต้องเรียนในสิ่งที่เราไม่ได้ชอบที่สุดหรือไม่ได้อยากเรียนจริงๆนั้น มันทรมาณนะ โดยเฉพาะการเรียนหมอนั้นนานมาก
นั่งทบทวนดูดีๆว่าเราอยากทำอะไร อะไรคือสิ่งที่เราชอบที่สุด ถนัดที่สุด เป็นตัวของเราที่สุด
ถ้าน้องอยากเรียนหมอด้วยล่ะก็...Go for it เลยครับ
แต่ถ้ามันฝืนความรู้สึก พี่ก็อยากให้เราคุยกับคุณพ่อคุณแม่ เรียนท่านตรงๆว่าเรามีความคิดแบบนี้
เอาใจช่วยครับ

7
หมอก็โอเคค่า

ขอบคุนพี่ Satoshi_Zousan นะคะ ตอนแรกๆก็คิดอยู่นานเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้โอเคกับทั้งหมอและคอมค่ะ หมอก๊ดีได้ช่วยคนอื่นด้วย คอมก็ดีเพราะว่าเราสนใจ ปัญหาตอนนี้ขึ้นอยู่กับจะสอบได้หรือป่าวนั่นแหล่ะค่ะ ยากเหลือเกิน ระบบการศึกษาก็น่าเศร้าเนอะ

แต่ก็นะ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ถ้าเราพยายาม มีความสุข

ปล.อยากได้แมคตอนนี้เลยอ่ะค่ะ แต่อยากรอให้ Macbook pro 13" มี core i อ่ะ

1837
เรียน...

ในสิ่งที่ตัวเองชอบค่ะ อิอิ ตอนเอ็มนะอยากเรียนสถาปัตยมากมายย....สงสัย ดวงมันไม่ให้อ่ะ

555 สอบก้อติดแต่ไม่ได้ที่ตัวเองชอบซะงั้น... เลยทำใจเอาไม่ลง คอมก้อชอบรองลงมา แต่ติด วิทย์คอม แบบสบายๆเลย

แอบเซง แต่พอเรียน มันก้อยากจิงจัง 555 แต่เราก้อมองว่ามันสนุกแหละ ไม่ต้องเรียนให้ได้ A แต่เรียนให้ได้ ใช้งานจิง ก้อพอ

เพราะเกรดมันไม่ได้ ให้เงินเดือนเรา เท่ากับความสามารถของเรา จิง คนจะเก่งอยู่ที่ไหน ก้อเก่ง มันมากะตัวใครแย่งไปไม่ได้

เลือกเรียนในสิ่งที่ ใจเราพร้อมจะเรียนรู้ดีกว่าค่ะ เมื่อใจพร้อม กายก้อพร้อม สู้ๆค่ะ การเรียนรู้ที่ดี คือการอยากรู้อยากเห็น...

เป็นกำลังใจให้นะจ้ะ สู้ๆนะน้องสาว... มีความสุข มีความสุข มีความสุข

INNOVATION's picture
343
ถูกต้องงจ้าา

ถูกต้องงจ้าา ..

เพราะเกรดมันไม่ได้ ให้เงินเดือนเรา เท่ากับความสามารถของเรา จิง คนจะเก่งอยู่ที่ไหน ก้อเก่ง มันมากะตัวใครแย่งไปไม่ได้

3876
แซว

กายพร้อม ใจพร้อม ออกไปทางแนว แบรนด์ ซัมเมอร์แคมป์นะ

1837
อิอิ

แบร่..

7
^^

ค่าพี่สาว (เป็นพี่น้องอย่างรวดเร็ว มีความสุข) มีแต่คนให้กำลังใจ ขอบคุณจริงๆค่า อ่อคิดเหมือนกันค่ะว่าบางทีมันเหมือนโชคชะตาเลยอ่ะ เวลาสอบเข้าที่ไหน บางทีไม่ได้คิดว่าจะได้ แต่ก้ได้ซะงั้น

3876
ม รังสิต ยินดีต้อนรับจ้ะ

แจ่ม

1837
จะไม่จบ

ไม่ออกไปไหนหรอ ค่ะพี่ต่าย รอรับน้อง รุ่นใหม่ๆ อิอิ

ปล. แต่เอ็มชอบ อ.ที่นั้น สาขา พี่มากเลยอ่ะ หน้าอ่อนนน มากมาย อิอิ หล่อ 5555

3876
พี่ไปช่วยถือของน้องเฟรนไง

พี่ไปช่วยถือของน้องเฟรนไง นู๋เอ็ม

10285
- -

ม.นี้คนหน้าตาดีเยอะนะครับ หัวเราะร่วน

3876
+10 ไปเลย

+10 ไปเลย

1837
จิงหรอ...

5555 อิอิ

7
55+

เล็ง หมอกะทันตะ ม.รังสิตไว้เหมือนกันแหล่ะ อิอิ รอสอบรอบตุลาอยู่

3876
g-luk ka'

แจ่ม

sajiro's picture
1179
กระทู้ติดอันดับเลยนะเนี่ย ^^

ยินดีต้อนรับครับน้อง (มีเด็กๆมาอีกและ = ='')

ไม่รู้จะพูดอะไร มาเรียนหมอกะพี่มะ ฮ่าๆๆๆ
ล้อเล่นๆ ก็ต้องหาตัวเองให้เจออ่ะครับ แล้วก็คำนึงถึงพ่อกับแม่เราด้วยเหมือนกัน
บางทีท่านก็มีเหตุผลที่ดีสำหรับตัวเรา เราก็ต้องมีการปรับๆกันไปบ้าง ถอยกันคนละก้าว คุยกัน
ว่าเราอยากได้อะไร ท่านอยากได้อะไร เพราะถึงยังไงท่านก็เป็นผู้มีพระคูณที่สุดในชีวิตของเราทุกคนแหละครับ มีความสุข

สู้ๆกับการสอบ GAT PAT นะน้องเฟรนด์ ฮ่าๆ
พี่ผ่านมันมาแล้ว เกือบจะแย่แหน่ะ = ='' ฮ่าๆ

naraku48's picture
81
นึกถึงสมัยตัวเอง เอนทรานท์ เลยครับ

ช่วงนั้นมันมากกกกกกก

rsakchai's picture
396
ย้อนกลับไปนาน....มักมากกกกกกกก

จำไม่ได้ แบร่.. แบร่.. แบร่..

sajiro's picture
1179
ของพี่เก๋

ท่าจะนานจริงจังนะครับ แบร่.. แบร่..

catalog4's picture
47
ดีฮะ ยินดีที่ได้รู้จักค๊า

ดีฮะ ยินดีที่ได้รู้จักค๊า

MacNus's picture
30
ยาวไปๆ

ออกกนอกทะเลกันแล้ว

ฮ่าๆๆๆ

nickoe's picture
4320

หัวเราะร่วน

marchz's picture
47
ยินดีต้อนรับจ้าา

ยินดีต้อนรับจ้าา

Macbk's picture
9
ยินดี ต้อน รับค้าบบ^^

ยินดีต้องรับ ค้าบบบ

gigaray's picture
35

kornsnic's picture
3
ยินดีด้วยครับ

พวกพี่ๆต้อนรับน้อง ferinship ชุดใหญ่เลยนะครับ

Phing's picture
24
ม.รังสิต ยินดีตอนรับอีกคน

ยิุนดีได้รุัจักคร้าๆๆๆ ยินดีต้อนรับมาสอบเรยๆๆๆ
เป็นกำลังจัยให้คร้าบๆๆ

kindomhar's picture
187
ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ

ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ